» Cách trị giun sán cho chim.

ChimCanh_BienHoa

Bạn đã bao giờ nghĩ đến việc trị giun,sán cho chim chưa?Chim sống lâu ngày trong lồng,đặc biệt là những chú chim 2- 3 năm lồng.Ăn các loại trái cây,mồi tươi như cào cào,dế… Sẽ làm sinh ra các loại giun sán sống ký sinh trong ruột chim.

Những loại giun sán này ăn các chất dinh dưỡng của chim kéo theo chim gặp các hiện tượng : Chim ăn ít,ốm yếu,phân chim lúc khô lúc ướt và có mùi hôi,làm cho chim ủ rủ,lông xù,lông xơ xác,cánh sệ xuống.Giun sán còn làm cho chim hót ít hơn và giảm dần theo thời gian,lực hót yếu dần mau mệt,ngoài ra nó còn làm cho chim ít bay nhảy.Khi gặp các hiện tượng trên thì bạn cần sổ giun cho chim.

Việc trị giun đã được anh em chơi gà đá thực hiện đã rất lâu rồi.Nhưng đối với chim cảnh thì mới được quan tâm gần đây,vì 1 phần ruột chim thẳng,ăn xong sẽ tiêu hóa rất nhanh (khoảng 5 phút ) nên giun sống trong đường ruột cũng ít.Cách trị giun này áp dụng cho tất cả các loại chim : Họa Mi,Cu gáy,chích chòe,chào mào…Anh em nên trị giun cho chim theo chu kỳ từ 3 – 6 tháng 1 lần,sau đây mình xin hướng dẫn cách trị giun sán cho chim theo thuốc tây và cách cổ truyền.
*Cách 1 : Dùng thuốc dành cho chim cảnh có bán tại các cửa hàng chim cảnh hoặc cửa hàng thuốc thú ý .Trong các loại thuốc này thường có chứa thành phần chất pipérazine để diệt giun.Tùy theo loại thuốc mà anh em có thể tham khảo cách sử dụng in trên hộp để sử dụng.Thường có dạng viên và dạng nước anh em pha thuốc vào nước cho chim uống từ 3 – 5 ngày là hết sán.Nếu hỏi mua không có anh em có thể tham khảo tại http://vitamingada.com/ .Trang này chuyên bán thuốc cho chim hót,chim đá,khoáng chất,thuốc trị khàn giọng,trị tiêu chảy cho chim.

*Cách 2 : Dùng hạt cau khô,loại cau người ta hay ăn trầu.Và cách này anh em chơi gà thường làm.Anh em dùng 1/2 hạt cau già đã phơi khô ( cau bóc vỏ ra lấy hạt),xay nhuyễn thành bột và cho vào cóng nước loại lớn hay cho chim uống nước.Ngâm khoảng 2h đồng hồ rồi lấy nước đó cho chim uống.Với cách này thì khoảng 2 ngày là diệt hết giun trong bụng chim,khoảng 30 phút là thấy kết quả.Chú ý cách này diệt rất hiệu quả nhưng cũng dễ làm cho chim bị chết do say,nên anh em cần xem liều lượng,không nên dùng bột cau quá nhiều và theo dõi nếu chim có dấu hiệu say thì dừng lại ngay.

*Cách 3 : Cách này an toàn hơn cách thứ 2,đó là dùng hạt bí đỏ.Hạt bí đỏ đã thường được dùng trị giun cho em bé,và nó cũng rất hiệu quả,an toàn cho chim.Anh em dùng khoảng 1 nắm nhỏ chừng 20 hạt,phơi khô.Bóc hết vỏ ra,sau đó xay nhuyễn và trộn chung vào cóng thức ăn cho chim ăn.Với cách này thì cho chim ăn hết cóng thức ăn là được.

*Chú ý quan trọng với 3 cách trên : Đối với thuốc hay hạt cau pha nước chỉ dùng qua 1 ngày,ngày hôm sau thay nước mới.Khi chim uống thuốc xong thì khoảng 30 – 45 phút sẽ thấy trong phân rất nhiều giun,và sẽ giảm dần,khi nào nhìn phân không thấy giun nữa thì dừng lại.Thông thường khoảng 2-3 ngày là hết.Lúc dùng thuốc nên theo dõi chú chim xem có hiện tượng bỏ ăn hay ủ rủ,say thuốc không ?

Việc sổ giun cho chim là cần thiết nhằm giúp cho chú chim ăn nhiều,luôn được khỏe mạnh,hoạt bát và siêng hót,tránh ủ rủ.Để cho chú chim luôn trong trạng thái phong độ nhất.Chúc anh em thành công.
Sưu tầm.

luongbinh

Thank bác. Một bài viết hay. Bác có biết triệu chứng chim có giun sán bày cho em nữa thì càng tốt.

chaugiathuan1

cái vụ dùng cau sổ giun cho gà thì mình biết nè, nhưng sao mình ko nghĩ ra là ngâm cau lấy nước cho chim uống nhỉ..... bác hay ghê