Ý kiến của gia đình khi ace chơi chào mào và các loại chim khác

kjenprodn

Cái này em không biết để ở đâu nhưng cho phép em đặt ở đây để lấy ý kiến của các ace ấy mà

Cho em hỏi là khi mà ace bắt đầu nuôi chim cho đến bây giờ thì gia đình, người yêu, vợ con của ace có ý kiến gì không :)
Riêng em thì chơi thoải mái, không bỏ bê học hành là được rồi ^^... Năm ngoái còn ba thì ba em hay làm cám chim chung với em, giờ ba mất rồi đành tự làm một mình ^^

Mickeycm.batoqn

Trước hết củng chia buồn với bạn và gd
Sấp xếp công việc hợp lý,ko làm ảnh hưởng công việc gia đinh,mÀ quan trọng đó là vấn đề chi phí của gd
P/s bạn dùng từ ba mình đoán ko nhầm bạn ở Trung phải ko ,mình ở qng.

chaomao^^py

Moderator
Chơi thì chơi , dù đam mê tới đâu thì gia đinh , công việc vẫn là trên hết . Được cái nhà mình thì 2 cha con có sở thích chim , cây cảnh , mẹ thì cúng dễ chịu . lâu lâu bực mình thì cau có tí . Nếu muốn lấy lòng thì chịu khó làm việc vặt ở nhà lúc rảnh rỗi là ok thôi .
P/s Quan điểm chung , chơi cái gì cũng tốn kém và lắm công phu , không chơi cái này cũng chơi cái khác , thôi thì chấp nhận cho con chơi cái nào lành mạnh vậy hehe

thichchimhonbuom

Vợ mình mà thấy thằng nhỏ nào bán chim rẻ là gọi vào mua ngay cho mình .Bá đạo không...(mình không ở nhà ai mà trả chim mình cao gia nó sút về là bảo sổng lồng ngay"...."

TuyetGiang

Vợ mình mà thấy thằng nhỏ nào bán chim rẻ là gọi vào mua ngay cho mình .Bá đạo không...(mình không ở nhà ai mà trả chim mình cao gia nó sút về là bảo sổng lồng ngay"...."
cùng cảnh ngộ , vợ e thì cũng thích chim nên toàn làm cám cho chim ăn :)

DaiSy

không gì sướng bằng chơi chim....

Mình thật hạnh phúc khi người yêu mình luôn ủng hộ sở thích của mình. Thứ 7 hay Chủ nhật đều cùng mình đi cafe chim. nói chung là Tuyệt.... còn đòi làm cám chim nữa chứ, nhưng mình muốn tự tay làm hơn. Mình ở Đà Nẵng, đam mê chào mào, thích cu gáy. Bác nào chơi cu gáy ở Đà Nẵng thì alo mình giao lưu. mới tập chơi cu gáy thôi. 0972723327 gặp Sỹ

xoong thung

mình thì cong việc bù đâu nhưng khổ cái dam mê rồi không sao bỏ đc. vợ thì không sao nhưng bố mẹ cằm nhằn suốt....

kjenprodn

Trước hết củng chia buồn với bạn và gd
Sấp xếp công việc hợp lý,ko làm ảnh hưởng công việc gia đinh,mÀ quan trọng đó là vấn đề chi phí của gd
P/s bạn dùng từ ba mình đoán ko nhầm bạn ở Trung phải ko ,mình ở qng.

Em cám ơn bác. Đúng là em dân Miền Trung, em ở Đà Nẵng gốc Quảng Bình lai Huế kekee

Chơi thì chơi , dù đam mê tới đâu thì gia đinh , công việc vẫn là trên hết . Được cái nhà mình thì 2 cha con có sở thích chim , cây cảnh , mẹ thì cúng dễ chịu . lâu lâu bực mình thì cau có tí . Nếu muốn lấy lòng thì chịu khó làm việc vặt ở nhà lúc rảnh rỗi là ok thôi .
P/s Quan điểm chung , chơi cái gì cũng tốn kém và lắm công phu , không chơi cái này cũng chơi cái khác , thôi thì chấp nhận cho con chơi cái nào lành mạnh vậy hehe

Vâng, Nhà bác giống em. Ba em cũng thích chơi cây cảnh còn em thì chơi chim cảnh :)..
Giờ ba mất nên em phải thay ba để chăm cả vườn cây :)... Nhà em có mỗi cây Sa La với cây Mai Chiếu Thủy là quý nhất :) hihi

subin-bentre

Nhà mình thì chơi thì chơi miễn không bỏ bê việc là được, vợ mình mà lầu bầu là dẫn lên núi thả diều là hết dám! Hehe

Mickeycm.batoqn

Em cám ơn bác. Đúng là em dân Miền Trung, em ở Đà Nẵng gốc Quảng Bình lai Huế
vậy bạn giống mình rồi mình sinh ra lớn lên tại đà nẵng lúc trươc nhà ở kiệt 7 hoàng diều quê nội ở huế bây giờ thì sinh sống ở qngai
bạn pm inbox số dt có gì mình ra dn thăm cô alo bạn gl cho vui nghe
mình tên bảo 28 tuổi

shopthuhavd

Trước tiên mình xin chia buồn cùng với Pác về nỗi mất mát quá lớn đó là đáng sinh thành !!!
Thứ 2 Pác nên sắp xếp cho mình một cái lịch gia đình, công việc, chơi chim cho hợp lý là ok, còn lịch như thế nào thì Pác tự sắp xếp; Tránh ảnh hưởng chồng chéo các việc với nhau là không tốt. Niềm đam mê thì mỗi người đều phải có,...
Chúc Pác sắp xếp lịch cho phù hợp !
Thân chào !

love_chaomao_hue

Mình tặng Bố Vợ mình 1 em Sông Côn - Từ ngày Bố vợ mình mê chim. Vợ mình vui hẵn lên... Nhờ vậy minnhf đã tăng thêm số lượng

vietgun

Thực ra thì hiếm bà nào thích chồng chơi chim cả. Vì dù có thu xếp kiểu gì thì có rất nhiều bất tiện:

1. Thời gian chăm chim nhiều hơn chăm vợ con, hở ra là tắm chim, đi mua đồ ăn, dợt, vệ sinh

2. Ô nhiễm vì phân chim, rận mạt, chim ăn vung vãi kiến bu đầy. Ngoài ra còn ô nhiễm vì tiếng ồn, đinh tai nhức óc suốt ngày

3. Tốn kém, vợ không biết mình mua con chim bao nhiêu nhưng đoán chắc cũng khá. Bên cạnh đó còn cào cào, trái cây. Vợ mua táo Mỹ về chưa ăn thì mình đã thó 1 quả...

Ngoài ra còn rất rất nhiều nhược điểm của việc nuôi chim dưới con mắt của các bà.

Tuy nhiên:

1. Mình tôn trọng và yêu vợ con. Như vậy mình cũng yêu cầu vợ tôn trọng sở thích của mình

2. Mình nhất định không phụ thuộc bất cứ cái gì của vợ/ nhà vợ, kể cả nhà cửa, thu nhập... và quan trọng nhất phải là trụ cột về mọi thứ. Nếu anh nào ở rể mà nuôi chim cả bầy trong khi mẹ vợ không thích thì đó mới chính là dân chơi chính gốc ! ;)

3. Riêng mình, vợ càm ràm chừng nào mình mua chim nhiều chừng nấy. Dạo lúc mới chơi, cứ hễ vợ cằn nhằn là mình ra quán mua 1 con bổi (loại rẻ mất) về treo đầy nhà, có lúc số lượng lên hơn cả chục lồng. Lúc đó mình hỏi vợ em có muốn nhà mình mua thêm chim nữa không? Vợ chắp tay bảo: thôi thôi, tôi thua ông, ông ưng làm chi thì làm nhưng nuôi ít cho tôi nhờ. Sau đó mình cho và phóng sinh hết lũ bổi tội nghiệp kia! Hehe

Nói chung mỗi nhà mỗi cảnh và không có khuôn mẫu nào áp dụng cho nhiều hoàn cảnh. Quan trọng là bạn phải biết bạn là ai, bạn đang ở đâu và hoàn cảnh bạn như thế nào để chơi cho hay, chơi cho đẹp và chơi cho đúng!

Thân/VG

tranphudung7

mình chưa có gd nhưng lâu lâu bạn gái qua thấy vậy nói..a thương chym hơn e^^..zỡn chút thôi...đam me nhưng có giới hạn thì tốt hơn các bạn nhỉ

thucdt

Chào Mào Xa Xứ
- Xin chia buồn cùng bạn kjenprodn! Mình cũng đã trãi qua thời khắc này đúng 13 năm.
- Đồng quan điểm với bác vietgun! Quan điểm này mình đang thực thi:
"2. Mình nhất định không phụ thuộc bất cứ cái gì của vợ/ nhà vợ, kể cả nhà cửa, thu nhập... và quan trọng nhất phải là trụ cột về mọi thứ. Nếu anh nào ở rể mà nuôi chim cả bầy trong khi mẹ vợ không thích thì đó mới chính là dân chơi chính gốc !"
Thân, thucdt!

Sửa lần cuối:

hoang huy

Trước hết xin chia buồn cùng với bác nha.
Nhà mình thì ba mình ok, còn mẹ mình thì mỗi làn chim bước vào mùa thay lông là lại nói là bẩn quá. DO nhà nhà mình là nhà hộp nên mỗi lần chim đến mùa thay lông là lông bay đầy nhà. Biết thê nên mình cũng thường xuyên quét dọn, vệ sinh nhà cửa nên cuối cùng cũng ok hết.

Buddha

Đến đây chắc không cần bổ sung gì thêm nhỉ :rolleyes: mình thì bị bố vợ tương lai dụ chơi, đến khi mình ghiền rồi thì bố chuẩn bị nghỉ....:cool: tương lai mịt mờ quá

nguyenlong

Thực ra thì hiếm bà nào thích chồng chơi chim cả. Vì dù có thu xếp kiểu gì thì có rất nhiều bất tiện:

1. Thời gian chăm chim nhiều hơn chăm vợ con, hở ra là tắm chim, đi mua đồ ăn, dợt, vệ sinh

2. Ô nhiễm vì phân chim, rận mạt, chim ăn vung vãi kiến bu đầy. Ngoài ra còn ô nhiễm vì tiếng ồn, đinh tai nhức óc suốt ngày

3. Tốn kém, vợ không biết mình mua con chim bao nhiêu nhưng đoán chắc cũng khá. Bên cạnh đó còn cào cào, trái cây. Vợ mua táo Mỹ về chưa ăn thì mình đã thó 1 quả...

Ngoài ra còn rất rất nhiều nhược điểm của việc nuôi chim dưới con mắt của các bà.

Tuy nhiên:

1. Mình tôn trọng và yêu vợ con. Như vậy mình cũng yêu cầu vợ tôn trọng sở thích của mình

2. Mình nhất định không phụ thuộc bất cứ cái gì của vợ/ nhà vợ, kể cả nhà cửa, thu nhập... và quan trọng nhất phải là trụ cột về mọi thứ. Nếu anh nào ở rể mà nuôi chim cả bầy trong khi mẹ vợ không thích thì đó mới chính là dân chơi chính gốc ! ;)

3. Riêng mình, vợ càm ràm chừng nào mình mua chim nhiều chừng nấy. Dạo lúc mới chơi, cứ hễ vợ cằn nhằn là mình ra quán mua 1 con bổi (loại rẻ mất) về treo đầy nhà, có lúc số lượng lên hơn cả chục lồng. Lúc đó mình hỏi vợ em có muốn nhà mình mua thêm chim nữa không? Vợ chắp tay bảo: thôi thôi, tôi thua ông, ông ưng làm chi thì làm nhưng nuôi ít cho tôi nhờ. Sau đó mình cho và phóng sinh hết lũ bổi tội nghiệp kia! Hehe

Nói chung mỗi nhà mỗi cảnh và không có khuôn mẫu nào áp dụng cho nhiều hoàn cảnh. Quan trọng là bạn phải biết bạn là ai, bạn đang ở đâu và hoàn cảnh bạn như thế nào để chơi cho hay, chơi cho đẹp và chơi cho đúng!

Thân/VG
mình tán thành vs ý kiến của bạn!cái gì cũng có cái hay cái kô hay,khi chúng ta biết sắp sếp giữa chơi và làm hợp lý!