ép giọng bằng chim thầy

thienoklong2

em vừa mượn được 1 chú CM khá gấu, định ép giọng cho 1 chú CM bổi má vừa đỏ đã sổ li nhi và 2 chú má trắng. nhưng vẫn còn lăn tăn không biết cách ép giọng bằng chim thầy nhu hế nào. các tiền bối hướng dẫn em : Khi ép giọng thì có nên trùm áo lồng, để gần hay xa, hay là để chim non thấy chim thầy để nó học luôn nước chơi của chim thầy, để chim nge tiếng chim thầy hót một mình hay hót đấu, thời gian học giọng là bao lâu, và nên cho bổi học 1 thầy nhiều thầy. thank các bác rất nhiều.

saosau

Bác mà để gần thì coi như em chim đó bỏ lun. vì chim thầy rất hung dữ để gần nó ché con chim bổi điếc luôn đó, chim non thì không sợ vì chim non như "điếc không sợ súng" mà còn học theo. Chim bổi bạn để gần nhưng đừng quá gần chùm áo lồng hoặc ngăn cách bằng tấm vách là ổn. Thời gian thi không biết trước được đâu khoảng vài tháng đến vài năm cũng có he he ;)

tuancdnnt

Chào mào mí đỏ
Mình thấy thời gian đầu bạn nên cho nghe giọng chim thầy ít thôi và tăng dần theo thời gian. Đừng để gần chim thầy. Thầy mà hung thì trò rét luôn đó. Thỉnh thoảng bạn nên cho thấy mặt nhau rồi tách ra lại để kích thích sự tò mò của mấy em non. Thời gian thì vô chừng, tùy theo bản chất của từng em thôi. Chấp nhận nuôi má trắng thì phải để chữ nhẫn lên hàng đầu đó bác.
Thân!