Đã anh em nào gặp trường hợp này giúp minh với

thanhvudth2

Tình hình là em mới tậu một em chào mào huế không rõ vùng ,chủ cũ nuôi cà phê thôi nhưng em nó xuống lông chủ cũ cứ thúc cám đấu (nam đà nẵng ) em nó đã rụng lông khá lâu nhưng không ra được lông đuôi .Em mới mua lại em vào cám Hiền bảo khánh số 1 em nó xuống lông rất nhanh nhưng những lông cũ rụng lúc trước ra rất chậm mà con xoăn nữa có ai có cách nào giúp em lam sao cho lông nó ra đẹp được không (có nên nhổ những cộng lông xoắn mới ra đi không ) Em mới chơi ít kinh nghiệm mong các bác chỉ giáo

NAMNT

BỎ HẾT LÀM LẠI TỪ ĐẦU.
TÚM ĐẦU VẶT LÔNG HƯ, LÔNG GÃY, LÔNG XOẮN. trái cây mỗi loại mỗi ngày, cám hbk 1 và tắm cách nhật. trùm lồng đến khi nào 2 má đỏ hết, không còn 1 cọng trắng thì chơi. hết.

thanhvudth2

Em nó chỉ bị ở lông đuôi thôi các bác (1/3 lông đuôi bị như thế thôi ) còn lại các lông khác thì thay bình thường

Chaomao_dien

CÓ sao sài vậy đi bạn ơi.nhổ nhiều tội nó.chăm bt mùa sau chăm lại.mình đâu phải chơi ngày 1 ngày 2 đâu mà phải đẹp liền bạn

kjenprodn

Cám anh nam đn dùng cho cả đấu lẫn thay lông nhé bạn.. Cám này thuộc dạng mát, không kích chim... Có khả năng là chủ cũ ko biết điều hoa quả , ăn đồ nóng nhiều nên vậy.. Bạn thử giảm tần suất phơi nắng lại, cho ăn nhiều trái cây có tính mát như cà chua, mướp khía, đu đủ.. thử xem như nào

ledinhnhan01

Chịu khó thôi bác ơi. Đừng nóng vội mà làm tình hình chẳng khác là bao. Thứ nhất là mồi tươi và tắm táp phơi nắng phải đều đặn hằng ngày . Khi ổn định và khỏe thì chim mới đủ sức trút lông. Thứ 2 là bác phải đổi cám xuống loại nhẹ hơn hoặc pha với cám cờ tỉ lệ 1:1 ( để phòng sau khi xong lông đổi bột lên lửa không bị sock , thay lông lại ) . Thêm 1 thời gian nữa chim khá hơn, mà lông đuôi chưa thẳng, bác có thể bắt ra loại bỏ cộng đó đi. Đó là cách bần cùng, vì chim sẽ rất đau, xuống sức và " nhớ mặt" người nhổ. Vậy nên mới yêu cầu cho chim sức khỏe tốt trước. Chúc bác chọn được phương pháp hay, chúc em nó sẽ có bộ lông đẹp. Nhớ rằng dục tốc bất đạt, đừng vì chút nóng vội mà hư cả bộ lông và hư cả con chim. Thân

NAMNT

Chim thuộc mua về mà bị suy thì bạn cứ bắt ra, cắt móng, lột vải chân; lông gãy, lông xoắn thì nhổ. sau đó cho ăn cám HBK 1 để dưỡng lông. chỉ cần cào cào tuần 3 bữa, trái cây mỗi loại thay đều mỗi ngày, tắm táp cách ngày, phơi nắng ngày 30 phut - 1h thì mình đảm bảo, sau 3 tháng em nó sẽ sung mãn và bạn có chim chơi. còn chơi có hay hay không là chuyện khác hihi

thanhvudth2

cám ơn anh em nghệ nhân đã cho mình ít kinh nghiệm quý báu có lẽ đợi em nó thay lông hoàn chỉnh sau đó mới nhổ mấy công lông xoăn đi xem thế nào : CHÚC ANH EM NGHỆ NHÂN LUÔN DỒI DÀO SỨC KHỎE CHIM CÒ LUÔN CĂNG ĐÉT : THANHK

BacSyDaKhoa

tình hình là bạn đã mua con chim ấy khi nó đã có vấn đề ( có thể do chủ củ toàn nhét cám + kính thưa các kiểu ép nóng ) khi bạn đã kết nó theo ,mình bạn nên chấp nhận nuôi 1 mùa, chăm thật kĩ chấp nhận nó không đẹp bộ lông..... thứ 1 trong quá trình nuôi bạn sẽ phát hiện được điểm mạnh + tật lỗi nó nếu có thứ 2 chăm lông không khó sẽ hồi được sức khỏe vốn có .
mọi tác động khác trong lúc này chỉ làm em nó suy kiệt thêm thôi
ví dụ như nhổ lông xoắn
đặt trường hợp nó là con có tố chất tốt & bạn chăm theo kiểu này mình nghi sẽ hồi được thể trạng ban đầu vốn có ( trừ khi nó quá già mùa hết XÍ QUÁCH )
BẠN CÓ TIN THÚ NUÔI MẾN CHỦ KHÔNG ? chơi chim để hiểu được nó là cả 1 quá trình.... nhưng khi đã trải qua 1 quá trình dài nhiều chục năm ... vẫn thấy chả hiểu gì CẢ . HE HE chúc bạn thành công