Đầu đàn bị kìm nén

chaomaoxunghe

Mọi ngừoi cho e hỏi. Thằng bạn em có chú chào mào mồi, cũng nuôi được 2 mùa mà vẫn nhát. Do là chim đầu đàn già chim ( Thằng bạn hi sinh mồi yêu để rước e này về). Ấy thế mà lúc về nó treo ngay e đầu dàn nhà nó thế là làm e nó im luôn. Cứ treo cạnh con này là đứng im. Nó chỉ không hót thôi chứ không thua. Mà hễ cứ đem con này đi treo vắng người hoặc đem vào lồng bẫy ra rừng thì thôi rồi luôn, giống như tù bị bí bức lâu ngày ấy, e nó xổ tưng bừng. Giọng em nó không thể chế điểm gì. Vì bản lĩnh của một chú chim từng thống trị một đàn nên e nó cũng hung hăng đấu đá thu phục vài e chim trời. Vậy theo các bác e có nên mua e nó về không. Tại vì e cũng đã mua con con đàu dàn luôn rồi và làm thế nào cho e nó cải thiện tình trạng sợ con đầu dàn

LamThieuPhong

chào mào dữ thì thường tách đàn đi chiếm cứ 1 phương ở chung với vợ nó bác ạ !
sao bác khẳng định được nó là con đầu đàn thế ạ ?

chaomaoxunghe

chào mào dữ thì thường tách đàn đi chiếm cứ 1 phương ở chung với vợ nó bác ạ !
sao bác khẳng định được nó là con đầu đàn thế ạ ?
Theo lời kể của thằng bạn thì E này nó bẫy 3-4 lần mới mắc bẫy. Ngay cả con mồi cựu của thằng bạn đã chinh chiến trong rừng nhiều trận bao năm mà cũng phải ngậm ngùi hi sinh để thu phục e này. Nó kể mỗi lần đàn này vè thì chỉ có con này hót đấu với mồi còn lũ kia chỉ vởn phía xa xa

chaomao^^py

Moderator
Về nhà một rừng không thể có 2 cọp, lúc mới về bị nạt thành nết . Tách rời ra , không cho thấy mặt lẫn gịong hót , nâng tầm em nó 1 thời gian cho đấu là ngon ấy mà . Khi mua thì chấm chim mà mua , không nên quan trọng chuyện đầu đàn .
P/s Chim bày mà có 1 con ra đấu chưa chắc con đó đã là đầu đàn

dohienmobile

Chào Mào Hà Nội
giọng tốt vậy cho anh em cái clip đi
Chưa thấy con ĐẦU ĐÀN hót bao giờ???

bác này hên thiệt có tới 2 con đầu đàn em nuôi cả bầy mà chỉ được chim cuối đàn thôi .............hu hu

keen_cola

đầu đàn nhưng đầu đàn vùng hay đầu dàn dạt nữa bạn.có chú chim chẳng phải đầu đàn nhưng cứ chim đàn về là đánh đi hết,chú đàn đó về chơi thế nào rồi bạn hãy quyết định

chaomaoxunghe

Theo như các ý kiến của các bác đóng góp giả đáp. THì e này là chim già mùa gốc bình định, bộ đòn dài mào hơi lân cao. chân chim đóng vảy khô (tất cả đều dẹp trừ cái yếm, đậm nhưng hơi lệch). Giọng thổ sổ dài nghe ấm tai, Nếu treo e nó riêng thì khoogn còn j phải nói

LamThieuPhong

Theo lời kể của thằng bạn thì E này nó bẫy 3-4 lần mới mắc bẫy. Ngay cả con mồi cựu của thằng bạn đã chinh chiến trong rừng nhiều trận bao năm mà cũng phải ngậm ngùi hi sinh để thu phục e này. Nó kể mỗi lần đàn này vè thì chỉ có con này hót đấu với mồi còn lũ kia chỉ vởn phía xa xa
hihi như vậy ít ra cũng là chim dữ rồi ! với lại chủ yếu là mình thích! nó đã có cái cốt vậy mình cũng yên tâm !
bác tách nó ra nuôi 1 thời gian xem sao !

chimchaomaohp

mình có con nuôi 1 năm mà vẫn nhảy, nhưng k bao h đâm mặt cũng tình trạng như bạn nói gặp con chuyên đấu giàn ở nhà thì chỉ đòi đánh k bao giờ ra giọng, nhưng cho vào lồng bẫy treo lên cây, vừa rút sào là chơi, chơi cả ngày k nghỉ luôn, gặp chim trời thì ché như điên nhưng về nhà là lại im ru, chỉ hót chuyện. Cũng theo dõi 1 thời gian, và cuối cùng kết luận là em nó chỉ đi mồi được hiện h, và là mồi hay luôn. còn về đấu giàn sau này k biết thế nào vì chim vẫn sợ người. Nếu bạn kết em nó thì cứ quyết thôi vì đã biết nước chơi rồi

hvkt_87

Chuẩn đó bạn ơi!Cứ tự tin vào chính mình đi!Có thế bạn mới rút được nhiều kn!Nhưng theo nhiều cao thủ cho bít!Thì chim đã đi mồi tốt thường đi dàn kém!:D

tuanlv115

Chẳng cần biết đầu đàn hay cuối đàn hoặc giữa đàn. Miễn mang ra phang nhiệt tình đấu ko sợ con nào là bắt ^^.

hovaten

Moderator
Chào chủ topic,

Không chỉ đối với chim đầu đàn, tất cả chim chào mào khi nuôi cùng nhà đều có nguyên tắc không ho chim ở cạnh nhau, không nhìn thấy mặt nhau, giọng hót càng khuất tai, hình dáng càng khuất bóng càng tốt. ( còn này cách con nọ > 8m là tốt nhất)

Như vậy con chim mới thấy an tâm về lãnh địa của nó. Tâm lý chim thấy an toàn thì nó mới, ăn uống, luyện giọng tốt được.

Sau khi chim đã thấy an toàn nó mới có thể chuyển sang trạng thái sung.

Ganh giọng, tức tiếng chim xung quanh.

Nếu cho chúng thấy mặt, con chim hay hơn sẽ đè co yếu hơn. Con yếu hơn sẽ phục tùng, như kẻ thua cuộc. Không còn dám cất tiếng nữa. Xem như người chủ chỉ còn nuôi 1 con - con thắng mà thôi

móc chim ra

cũng tùy con chim nữa bạn ơi,có con thì diều cả đàn chơi nhiệt tình,giống như nhạc trưởng.cũng có con đè cho thằng bên cạnh thua sát ván luôn hic. chơi chim phải tập hiểu con cim mình trc đã rồi có cách chăm soc tốt nhất

chaomao^^py

Moderator
Chuẩn đó bạn ơi!Cứ tự tin vào chính mình đi!Có thế bạn mới rút được nhiều kn!Nhưng theo nhiều cao thủ cho bít!Thì chim đã đi mồi tốt thường đi dàn kém!:D
Chưa chắc đâu bạn , hiện nay vì độ "hot" mà chào mào hay AE ít cho đi làm mồi , thường kiếm những em có tố chất , hay nhưng bị chút đỉnh tật lỗi ( sứt móng , hư lông , santo , vvv, nói chung là không hội đủ 4 yếu tố bóng bộ thanh sắc )để làm mồi , nên mới đâm ra tình trạng ít thấy mồi chiến , đấu trường đỉnh . Nhưng 1 số AE nghệ nhân có tâm huyết , họ vẫn huống luyện được một số em mồi cực tốt , nhưng họ lại kén môi trường chơi , số lượng này không nhiều , đâm ra có ý kiến chủ quan giống bạn !
P/s cũng có 1 số trường hợp vì lý do chim chỉ đi bẫy trong 1 thời gian quá dài , không quen chơi trường , hoặc cá biệt hình thành nết chỉ chịu đấu tay đôi ( solo 1 đối 1 rất hay , nhưng kẹp thêm 1 em nữa là không muốn chơi )