Đặc điểm chú chim hay...

impala

Chim Thầy
Hôm nay, em xin mạo muội lập topic này để chúng ta cùng nhau tìm hiểu những đặc điểm của 1 chú chim hay khi đánh giá qua bề ngoài...

Ví dụ: Khi nhìn một con gà đá... người ta nhìn qua mặt, mắt, chân, tướng, màu lông...

Vì vậy, em nghĩ Chào mào cũng có những đặc điểm riêng... tuy nhiên, chúng ta không có cách nào khác là cùng nhau chia sẻ hình ảnh những chú chim hay, dữ để cùng nhau tìm hiểu...

Mong chúng ta sẽ post lên những bức hình của những chú chim vang danh 1 thời, hay những chú chim đã thắng giải... để cùng nhau chia sẻ...

Em nghĩ chúng ta nên có 1 tấm hình toàn diện, mặt, lưng, ức, chân... nói chung càng nhiều càng tốt...

sau đó chúng ta sẽ đúc kết ra những đặc điểm mà những chú chim đó có điểm chung... vì dụ như tất cả đều có mắt nhỏ hay tất cả đều có lông áp sát...

Và nguồn tài liệu này sẽ là tài sản của Chaomao.org chúng ta nhé :cool:

Thân Chào!

impala

Chim Thầy

Ví dụ như chú chim này có:
+ khuôn mặt điềm tĩnh và lạnh lùng...
+ toàn thân như đổ dồn về phía trước...
+ má đỏ nhiều và dày..

đây chỉ là ví dụ thôi nha các anh... hình sưu tầm từ topic của bác Dacosta...

Thân!

symphony

Thú Vui Tao Nhã
Nói vậy thôi nhiều con ẩn tướng nhưng cũng khá hay, đa số anh em chọn là chim không tật lổi, dáng dấp đẹp rồi mới xét đến nước chơi,giọng. Đó là nói về chim bổi còn chim thuần thì tùy theo nhu cầu của người chơi, thích nhấp xòe cánh, chéc chẻ sàn cầu ôm dậm cầu vv.....

tinikonichiwa

Loving you Chào Mào

+ má đỏ nhiều và dày..

Thân!

Em này theo mình 95% là chim Ấn Độ (dựa vào yếm khít và cái tách đỏ), nó đẹp vậy là do duy truyền, bạn có thể thấy đuôi nó không có đốm trắng.
Bàn về chim hay cũng cần phải dựa vào mục đích của người chơi chim, chẳng hạn nuôi để ngắm, nuôi chơi giọng, nuôi chim chơi trường hoặc đi thi đấu ... hay là nuôi cho vui nhà vui cửa :D

Sửa lần cuối:

longcanhviem

+ má đỏ nhiều và dày..

Mình có 1 em giống em này 95% nhưng rất tiếc bữa nhậu say về mình làm rơi cái lồng :((

Tâm Nano

Đại Sứ Chào Mào
Cám ơn bác chủ đã mở topic này cho AE có cơ hội trao đổi giao lưu.
Theo mình, rất khó để đưa ra đặc điểm chung cho những chú chim hay. Có thể đánh giá ngoại hình để biết con chim đẹp hay xấu, nhưng không thể nói chim có ngoại hình đẹp thì chơi hay và ngược lại.Một con chim hay toàn diện phải hội tụ nhiều yếu tố : ngoại hình, nết chơi, giọng,..v.v.v...và quan trọng, như bác tinikonichiwa đã nói ở trên là mục đích của người chơi là gì để đưa ra tiêu chí chọn chim phù hợp.
Thân.

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào

+ má đỏ nhiều và dày..

Thân!
Chim hàng ngoại rồi!

vinhcdn

trời mình thấy chim hay cung do người bình chọn mà mỗi vùng có cách chơi riêng của vùng đó cũng như ở nha trang thì chơi dưới đất nhưng ở đà nẵng thì chơi trên dây nên mỗi vùng có cách chơi riêng nhưng còn mình thì nhìn dáng chú nào đẹp là cảm tình đầu tiên còn giọng nữa chứ thật sự niếu mà mình sở hữu được chú chim hay ưng ý thì dù có 20tr mình cũng ko bán vì bán rồi thì ko thể có chú thay thế đâu

impala

Chim Thầy
Thanks các anh đã góp ý... có anh nào có hình chim hay.. post lên cho anh em xem với... biết đâu em tìm được bí kíp trong đống lộn xộn thì sao :cool:

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Chào impala! Con chim hay , thường phải siêng hót, nhìn hình dáng phải đẹp, không tật lỗi, dáng đứng thẳng, giọng hót to, giọng ché uy lực, ..., đặc biệt là phải hay chốn đông người(nhiều chim). Đó là những đặc điểm cơ bản của con chim hay mà ai cũng phải công nhận.

Nhưng có trường hợp Đặc biệt của chào mào. Chào mào Thiết Mộc Chân tuy bị tật( bị hư cả hai chân) , nhưng cũng là con chim hay mà ai cũng phải công nhận. Mặc dù đã già nhưng cái chất của con chim hay thì vẫn còn. Những clip mình up lên khi TMC đã qua bên kia sườn dốc, khoảng 1/4 so với thời đỉnh cao.
Trong lịch sử chim chào mào chưa có con nào như TMC. Hàng ngàn con chim hay, con nào cũng hai chân, siêng hót nhưng khi đấu với TMC thì cứ xù lông, cụp mào...
Bây giờ TMC đã già, up lên cũng khó nói hết được về TMC. Thân.

lyna01

Chào mào bổi
nói chung là tùy vùng mà cách chơi chim của mỗi loại chim hay khác nhau mà... hjhj cứ chọn em nào tường tá dài ổn định 1 chút là đc oy2..

impala

Chim Thầy
Chào impala! Con chim hay , thường phải siêng hót, nhìn hình dáng phải đẹp, không tật lỗi, dáng đứng thẳng, giọng hót to, giọng ché uy lực, ..., đặc biệt là phải hay chốn đông người(nhiều chim). Đó là những đặc điểm cơ bản của con chim hay mà ai cũng phải công nhận.

Nhưng có trường hợp Đặc biệt của chào mào. Chào mào Thiết Mộc Chân tuy bị tật( bị hư cả hai chân) , nhưng cũng là con chim hay mà ai cũng phải công nhận. Mặc dù đã già nhưng cái chất của con chim hay thì vẫn còn. Những clip mình up lên khi TMC đã qua bên kia sườn dốc, khoảng 1/4 so với thời đỉnh cao.
Trong lịch sử chim chào mào chưa có con nào như TMC. Hàng ngàn con chim hay, con nào cũng hai chân, siêng hót nhưng khi đấu với TMC thì cứ xù lông, cụp mào...
Bây giờ TMC đã già, up lên cũng khó nói hết được về TMC. Thân.

Đây là những chú chim em muốn xem... không biết clip của nó hay hình của nó còn ở đâu không ạ...
Không biết anh ở đâu... nếu được một lần chiêm ngưỡng nó thì quả thật rất vui...

Thân chào!

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
Hôm nay, em xin mạo muội lập topic này để chúng ta cùng nhau tìm hiểu những đặc điểm của 1 chú chim hay khi đánh giá qua bề ngoài...

Ví dụ: Khi nhìn một con gà đá... người ta nhìn qua mặt, mắt, chân, tướng, màu lông...

Vì vậy, em nghĩ Chào mào cũng có những đặc điểm riêng... tuy nhiên, chúng ta không có cách nào khác là cùng nhau chia sẻ hình ảnh những chú chim hay, dữ để cùng nhau tìm hiểu...

Mong chúng ta sẽ post lên những bức hình của những chú chim vang danh 1 thời, hay những chú chim đã thắng giải... để cùng nhau chia sẻ...

Em nghĩ chúng ta nên có 1 tấm hình toàn diện, mặt, lưng, ức, chân... nói chung càng nhiều càng tốt...

sau đó chúng ta sẽ đúc kết ra những đặc điểm mà những chú chim đó có điểm chung... vì dụ như tất cả đều có mắt nhỏ hay tất cả đều có lông áp sát...

Và nguồn tài liệu này sẽ là tài sản của Chaomao.org chúng ta nhé :cool:

Thân Chào!

Một ý tưởng rất hay, Ae nên sưu tầm và chụp ảnh những con chim hay, vang danh 1 thời, hoặc những ocn chim đoạt giải, càng nhìu càng tốt để AE ngồi lại nhìn ra những điểm chung củ những em đó , biết đâu sẽ phát hiện và rút ra dc nhìu kinh nghiệm cho vi65c chọn 1 em chim tài năng!!!

Ps/ xin mời bác Chiêu làm clip, chụp hình cận cảnh con TMC, anh Sang Leebul cũng làm clip và chụp hình con 50 chia sẽ cho AE nghiện cứu nhé!!!

impala

Chim Thầy
cái em quan tâm nhất là:
1. mồng
2. mắt
3. màu lông

nếu như đánh giá 3 điểm này... thì chúng ta có thể rút ra 1 vài điểm quí giá...

Như lão tướng TMC chắc chắn phải có điểm gì đó mà các lão tướng khác đều phải qui phục... không phải vì nó già mà những lão tướng khác sợ nó.... có thể nó có "Chân Mệnh Đế Vương"... nghĩa là nó sinh ra có số làm Vua nên những con khác đều phải qui phục...

Đôi khi có những chú chim đấu mùa này sang mùa khác... nhưng gặp một chú chim bổi 1 mùa thì lại sợ??? sao con này lại đấu thua con kia??? chắc chắn loài Chào mào cũng như những loài khác... có cấp bậc thứ hạng trong xã hội Chào mào... vậy nó có đáng giá để tìm hiểu không các anh hjhj

symphony

Thú Vui Tao Nhã
Con này mình đang lùng nè các bác nhìn xem em nó có gì để chê không. Mười con bạch tạng cho em, em cũng không thèm, con này đổi con bồ em đổi liền luôn. Nhìn nét mặt ánh mắt thì khác gì sát thủ, là minh chủ toàn cầu như hitle vậy. Cặp giò thì thôi rồi y to mà móng như móng diều hâu. Đuôi thì cũng khá dài. Yếm thì ôi thôi chưa nói mà nước giải nó chảy tè le

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Impala đã gửi: "Đây là những chú chim em muốn xem... không biết clip của nó hay hình của nó còn ở đâu không ạ...
Không biết anh ở đâu... nếu được một lần chiêm ngưỡng nó thì quả thật rất vui...

Thân chào! "

Chào Impala! rất vui được làm quen với bạn. có 3 clip mình đã up lên diễn đàn chắc bạn đã xem, mình sẽ đưa thêm hình ảnh TMC lên dđ . Mình ở nha Trang, khi nào có dịp ra Nha Trang bạn gọi cho mình. Thân:D

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
Con này mình đang lùng nè các bác nhìn xem em nó có gì để chê không. Mười con bạch tạng cho em, em cũng không thèm, con này đổi con bồ em đổi liền luôn. Nhìn nét mặt ánh mắt thì khác gì sát thủ, là minh chủ toàn cầu như hitle vậy. Cặp giò thì thôi rồi y to mà móng như móng diều hâu. Đuôi thì cũng khá dài. Yếm thì ôi thôi chưa nói mà nước giải nó chảy tè le

Bồ em đep không Tuấn??? up cái ảnh cho AE coi thử coi có đáng đổi em nó khg hehe??
Giởn chút thôi nha, mà sao em đem người đổi con chim vậy MOD hihi!!!

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Impala đã gửi:
"cái em quan tâm nhất là:
1. mồng
2. mắt
3. màu lông

nếu như đánh giá 3 điểm này... thì chúng ta có thể rút ra 1 vài điểm quí giá...

Như lão tướng TMC chắc chắn phải có điểm gì đó mà các lão tướng khác đều phải qui phục... không phải vì nó già mà những lão tướng khác sợ nó.... có thể nó có "Chân Mệnh Đế Vương"... nghĩa là nó sinh ra có số làm Vua nên những con khác đều phải qui phục...

Đôi khi có những chú chim đấu mùa này sang mùa khác... nhưng gặp một chú chim bổi 1 mùa thì lại sợ??? sao con này lại đấu thua con kia??? chắc chắn loài Chào mào cũng như những loài khác... có cấp bậc thứ hạng trong xã hội Chào mào... vậy nó có đáng giá để tìm hiểu không các anh hjhj
"
Chào impala! TMC lông luôn bó sát người, chim nhỏ nhưng dài, chim hót giọng bổi đèo. Có 1 bên má đỏ chỉ bằng 1/2 so với má đỏ kia.

Có một đặc điểm , TMC hay lên nhờ đi bẫy chim thường xuyên. Khu vực rừng Ninh Hòa khoảng năm 2002, 2003 còn nhiều chim. Nhiều người đi bẫy, khi vào khu vực kiểm lâm, thường ai đi bẫy chim sẽ bị kiểm lâm bắt thả chim. TMC cũng đi bẫy chim nhưng không bị thả vì chủ nó cất nó vô chai nước, nhét vào túi, chỉ cầm lồng bẫy theo. Khi vào sâu trong rừng thì bỏ chim vào lồng bẫy. TMC ở nhà ít hót, nhưng đi bẫy thì hót cả ngày. Nghe tiếng hót leo lẽo của TMC hầu như con nào bay ngang qua, thấy chim Què chân, tò mò, nhảy xuống đá TMC rồi dính bẫy.Anh Tí, chủ đầu tiên của TMC đã kể lại. Thân:)

symphony

Thú Vui Tao Nhã
Bồ em đep không Tuấn??? up cái ảnh cho AE coi thử coi có đáng đổi em nó khg hehe??
Giởn chút thôi nha, mà sao em đem người đổi con chim vậy MOD hihi!!!

KhaKhaKha. Bồ em hả, anh hỏi em nào A,B,C hay D. Tại sao đổi hả anh, tại con chaomao này em rất rất kết. Thứ 2 là bồ em đồi cho ai rồi em nó cũng quay về với em ah khakhakha.