ace giúp đỡ với

tican

sự việc là em mới mua 1 chú chào mào(giọng Bình Dương), lúc mua là nó dang thay lông, noi chung minh đứng ngoài cầm lồng hay xem thi rất dang, sao thò tay vào thay nước hay cho nó tắm là nó tông như chim bổi. tét đầu chảy máu luôn. chủ cũ kêu nuôi từ chim con lên, nó đang thay lông nên nhát thôi. em nuôi tới giờ cung được 3 tuần rồi, lông cung bắt đầu hoàn chỉnh. ma sao vẫn nhát như vay, cứ cho ăn hay tắm là tông dùng đùng, đặc biệt nó sợ nước, em xit cho no tí nước òi để noài nắng, no đứng cúp mào rút hình luôn.treo chỗ lạ là nó tông, nó cup mào ah`. ace giup đỡ làm sao cho nó dạn và tắm nha.

netcom0909

sự việc là em mới mua 1 chú chào mào(giọng Bình Dương), lúc mua là nó dang thay lông, noi chung minh đứng ngoài cầm lồng hay xem thi rất dang, sao thò tay vào thay nước hay cho nó tắm là nó tông như chim bổi. tét đầu chảy máu luôn. chủ cũ kêu nuôi từ chim con lên, nó đang thay lông nên nhát thôi. em nuôi tới giờ cung được 3 tuần rồi, lông cung bắt đầu hoàn chỉnh. ma sao vẫn nhát như vay, cứ cho ăn hay tắm là tông dùng đùng, đặc biệt nó sợ nước, em xit cho no tí nước òi để noài nắng, no đứng cúp mào rút hình luôn.treo chỗ lạ là nó tông, nó cup mào ah`. ace giup đỡ làm sao cho nó dạn và tắm nha.
bác ở khu vực nào vậy ? nói về chào mào bình dương thì mình có biết đôi chúc ( đã qua tay 5 chú bình dương ), mình thì ở Đồng Nai, chim bình dương của mình là đo đứa bạn qua tận Bình Dương lựa chọn và mình cũng có 1 đứa làm tiệm điện thoại bên đó nên nó nghía sẵn những e nào tốt giá mềm một chút, theo mình biết thì bên bình dương đa số chim má trắng cho học giọng 1 mùa rồi bán ( giá trung bình là 2 tr/ con), mình cũng ko hiểu họ ép như thế nào ( chi tiết ) những đa số là giọng rất tốt, hầu như ko lại giọng ( ở đây người ta ko bao giờ cho có 1 con chim khác vùng vào), cái thứ 2 là hình nhu người ta cũng ko bao giờ đem chim đi đâu cả ( sợ bị lai giọng) cách chăm sóc chim má trắng thế nào của họ thì mình ko biết. Hiện tại mình cũng đang còn giữ 2 con bình dương nhưng cũng rất nhát khi nó nhảy thì còn hơn chim bổi ( y như bạn nói ) thật ra là nó sợ cái gì đó bạn phải tìm hiểu cho ra, và chim bên đó hay sợ đủ thứ hết cái này bạn phải chấp nhận và tập cho nó dần có thể qua 1 mùa lông mới hết ( mình chữa được 1 con rồi). Thân

xuanhuy008

do cái vụ nuôi từ chim con lên đó bạn! chim con nuôi lên có một đặc điểm là hay sợ lung tung! mình nghĩ chim của bạn đang mắc phải chứng này rồi. bạn thử alo cho chủ cũ hỏi xem nó có sợ nước không (trước mình nuôi chim con lên chim sợ nước, không chịu tắm là chuyện bình thường), nếu không sợ nước thì mình tiếp tục xét tới các yếu tố khác!thân.

tican

Cám ơn các ae nha. a Black, chim là chim con lên nè, tại nó dạn lam, nhưng tắm là tông, mình đi chổ khác thì nó chết chỗ, dứng im, cụp mòng luôn, chứ chim bổi thì nhat nhưng khi lùa qua thì nó đâu như vậy, e cung có nuôi vài con bổi lúc trước. ban netcom, nhà mình ở Biên Hòa nè, bạn ở chổ nào, bữa nào qua giao lưu, chim của mình là ông hàng xóm mua giùm của người quen, ông nói con này chim con len, dc gần 1,5 mùa rồi, ở nhà có chim thầy líu cung gớm lắm! ban Xuanhuy, đúng là chim con nuôi lên hay sợ lung tung lam, nhưng dợt trước mình nuôi 1con, lên cũng hok co dấu hiệu như vậy, mình hỏi ông mua gium mình thì ổng kêu, bỏ kái hủ vào, mình bỏ vào thì nó tông rầm rầm, đi chổ khác thì nó đưng im, cúp mòng. hix, nhin nó mà thấy thương gê, mình nuôi chứ có làm hại nó đâu. hi