Ae nghỉ gì về cuộc thi chim giửa vn-thái lan

chao mao beo

Tự nhiên xem xong trận bóng giữa U23 VN với thái lan mình bỗng có 1 sn lóe lên trong đầu .đó là cuộc thi chim giữa nước mình và nước Thái Lan ,bóng đá thì mình dưới cơ Thái Lan rồi gặp là thua nhìu hơn thắng,(tuc lam)nhưng choi chim thì chưa chắc phải ko ae.mình nói lên cảm xúc của mình thôi,ae nào có ý kiến hay chung với sn của mình thì hãy góp ý thêm biết đâu trong dđ của ae mình có người làm công tác tổ chức thi đấu sẽ tạo ra 1 cuộc thi nz thì sao hihih.

minh_rom

Bác lên google search phong trào và các cuộc thi của thái lan đi rồi bỏ ý định điên rồ đó đi,bóng đá ko thag đc nói về chim chào mào thì......vn mới nhập môn so với tl thôi

chaomaoyemkhit

Ý tưởng của bác chủ topic cũng hay, nhưng vì khoảng cách địa lý sẽ không bao giờ thực hiện được.
Bác lên google search phong trào và các cuộc thi của thái lan đi rồi bỏ ý định điên rồ đó đi,bóng đá ko thag đc nói về chim chào mào thì......vn mới nhập môn so với tl thôi
Nếu cho đấu thì mình nghĩ chào mào Việt Nam sẽ có lợi thế hơn nhiều, vì Việt Nam toàn chơi chào mào già rừng, còn bọn Thái toàn nuôi sinh sản lên mà :D

thaphuongkhach

Administrator
Một suy nghĩ mở rộng trong thú chơi chào mào, tuy nhiên bạn nên tìm hiểu kỹ, chào mào Thailand nó đã đạt đến kỹ năng chuyên nghiệp, còn ta chỉ là nghiệp dư, tự phát bạn ạ. Không thể mang con kiến đi đấu con voi được, bóng đá hên xui có thể thắng thua nhưng chào mào thì thua là quá rõ....

chaomaoyemkhit

Một suy nghĩ mở rộng trong thú chơi chào mào, tuy nhiên bạn nên tìm hiểu kỹ, chào mào Thailand nó đã đạt đến kỹ năng chuyên nghiệp, còn ta chỉ là nghiệp dư, tự phát bạn ạ. Không thể mang con kiến đi đấu con voi được, bóng đá hên xui có thể thắng thua nhưng chào mào thì thua là quá rõ....
Có thể là thua nếu xét về tính chuyên nghiệp của phong trào, nhưng nếu xét về những con chim trong một cuộc thi thì mình nghĩ chào mào Việt Nam k hề thua kém đâu!

ChimNon123

Có thể là thua nếu xét về tính chuyên nghiệp của phong trào, nhưng nếu xét về những con chim trong một cuộc thi thì mình nghĩ chào mào Việt Nam k hề thua kém đâu!

Theo em được biết thì thi chim bên Thái họ gắn chip vào lồng, đếm mỏ ăn tiền, không cần đến phong cách thi đấu con chim, cứ bệt cầu mà hót là đủ.
Phong trào thì cực kỳ chuyên nghiệp và nghiêm túc, đoàn kết hòa đồng vui vẻ, giải thưởng thường là tiền mặt, không có hiện vật(rất minh bạch)
Họ ghép đẻ được chim nên phần lớn chim thi là chim nuôi non lên.
Ở Hà Nội có mấy anh em cũng nhập chim Thái về chơi, nhưng không chơi được, chim về nuôi tĩnh, dưỡng vài tháng, căng lửa, dí vào chim Vịt thì bị quạt cho bù đầu, im như thóc, chán ==> phóng sinh.

Chút nhận xét có gì các bác đóng góp thêm!

chaomaoyemkhit

Theo em được biết thì thi chim bên Thái họ gắn chip vào lồng, đếm mỏ ăn tiền, không cần đến phong cách thi đấu con chim, cứ bệt cầu mà hót là đủ.
Phong trào thì cực kỳ chuyên nghiệp và nghiêm túc, đoàn kết hòa đồng vui vẻ, giải thưởng thường là tiền mặt, không có hiện vật(rất minh bạch)
Họ ghép đẻ được chim nên phần lớn chim thi là chim nuôi non lên.
Ở Hà Nội có mấy anh em cũng nhập chim Thái về chơi, nhưng không chơi được, chim về nuôi tĩnh, dưỡng vài tháng, căng lửa, dí vào chim Vịt thì bị quạt cho bù đầu, im như thóc, chán ==> phóng sinh.

Chút nhận xét có gì các bác đóng góp thêm!
Không biết bạn lấy thông tin đâu mà nói họ gắn chip vào lồng đếm mỏ? Trong một cuộc thi chim hót loạn cả lên thì liệu có con chip nào đủ thông minh để sàng lọc tiếng chú chim trong lồng? Và nếu như vậy thì chỉ cần 1 trọng tài tổng hợp chứ đâu cần nhiều trọg tài đứng chấm như thế này??

duongnhiet

Member
Chưa biết gì nhiều nhưng nhãn quang thấy sự đồng bộ lồng nuôi chim thì thấy được:

1. Chắc chắn cái "tôi" cao cao mà người chơi chim hay có là không còn hoặc giảm đến mức "không có điều kiện" để bộc lộ.
2. Tinh thần quảng bá hình ảnh đất nước cao (xuất phát từ trong tâm mỗi người dân Thái)

duongnhiet

Member
Ah, cảm ơn chủ thớt vì có suy nghĩ hay và mở tóp. Chắc cũng có nhiều anh em trong org nghĩ đến nhưng không mở.
Góp ý chân thành với chao mao beo: bạn rất nhiệt tình, mở top thường xuyên nhưng có 1 vấn đề là bạn gõ sai chính tả quá nhiều!
Thiệt tình nói ra thì ngại lắm, vì mình cũng sai chính tả và cũng có bạn trên đây bắt (cảm ơn bạn ấy lắm vì đã chỉ cho mình). Từ đó mình rất chủ ý khi viết, sau một thời gian để ý thì đã tiến bộ rõ rệt đây. Chao mao beo thử cố gắng xem. Đọc nhiều bài thấy các nick cũng có lỗi nhưng vì bạn nhiệt tình mình mới dám cmt (thành ý).

Quay lại chủ đề, ai chưa đọc thì đọc lại top này cho vui, cũng liên quan:
http://www.chaomao.org/threads/1257...ào-và-phong-trào-ở-Thái-Lan.?referrerid=28502

49m28667

2009 Một lần tôi qua Thái lan và thấy rằng họ thi nhiều lồng tới mức mà đêm còn bật đèn thi luôn. Họ thi ở sân vận động nhìn bài bản lắm. Đặc biệt hình như chỉ có 1 kiểu lồng. Mình chưa là gì đâu bạn đừng tổ chức mất công lại thêm một lần đau. Bóng đá, bóng chuyền và một số môn đồng đội khác thua thế là đủ rồi.

tvxdnhatphat

Mơ ước này xa quá. Người Thái có thể đi trước mình cả 100 năm chứ chẳng chơi. Từ trang trại ghép đẻ, bảo tồn, đột biến, nhân giống chào mào và quạch mốc....
Ngoài ra còn cách chơi và mức ủng hộ của xã hội nữa. Chào mào bên Thái là quốc chim, bạn mở các cuộc thi của Thái thì sẽ thấy.
Ngoài ra, không biết bạn còn nhớ huỷ cuộc thi ở QK7 không. Phong trào đang đi lên mà người Thái qua tổ chức vậy mà lại huỷ... Như thế có đáng không???. Thân!

chao mao beo

Thấy ae góp ý như vậy mình thật sự rất vui và mới biết mình chi là ếch ngồi đáy giếng.hihihi.Thật lòng mình chỉ muốn phong trào chơi chim của ae mình ngày càng tiếng bộ hơn và tốt đẹp hơn thôi.(thank bạn duongnhiet đã góp ý trân thành) THÂN

chao mao beo

Mơ ước này xa quá. Người Thái có thể đi trước mình cả 100 năm chứ chẳng chơi. Từ trang trại ghép đẻ, bảo tồn, đột biến, nhân giống chào mào và quạch mốc....
Ngoài ra còn cách chơi và mức ủng hộ của xã hội nữa. Chào mào bên Thái là quốc chim, bạn mở các cuộc thi của Thái thì sẽ thấy.
Ngoài ra, không biết bạn còn nhớ huỷ cuộc thi ở QK7 không. Phong trào đang đi lên mà người Thái qua tổ chức vậy mà lại huỷ... Như thế có đáng không???. Thân!
Thua vai nam thi duoc chu lam gi den 100 nam ha ban.sao lai ha thap nuoc ta xuong dua nuoc ban len zay.hihihi(nuoc MY thi dung la thua 100 nam )./QUOTE] Thua vài năm thì được chứ làm gì đến 100 năm hả bạn.sao lại hạ thấp nước ta xuống đưa nước Ban lên zậy.hihihi

dungchaomaovt

2 đất nước, 2 phong cách chơi chim khác nhau, tiêu chí chấm thi cũng khác nhau, khi nào có tiêu chi chấm thi chung giữa 2 trường phái thì mới nghĩ đến chuyện này. hehe, chứ thật ra con chim chào mào Vn cũng thuộc hàng chim hay lắm. và rất buồn là chúng cũng đang dần cạn kiệt:D. chúc cả nhà vui vẻ.

nhocnt1

Thua vai nam thi duoc chu lam gi den 100 nam ha ban.sao lai ha thap nuoc ta xuong dua nuoc ban len zay.hihihi(nuoc MY thi dung la thua 100 nam )./QUOTE] Thua vài năm thì được chứ làm gì đến 100 năm hả bạn.sao lại hạ thấp nước ta xuống đưa nước Ban lên zậy.hihihi
kinh tế .. khoa học kỹ thuật.. y tế .. giáo dục .. thể thao... ý thức.. giải trí... du lịch v.v... Vn không thế so với Thái được

ví dụ đây là 1 sân bay của Thái... có tốc độ wifi nhanh nhất thế giới
xin lỗi hơi lạc đề xíu

dungchaomaovt

Kinh, quá pro. nghĩ đến vn mà thấy hơi nản, thi chim cò mà phải xin phép đủ kiểu, rồi thế này thế nọ.....

dungchaomaovt

Chuyện gì muốn chuyên nghiệp hoặc vĩ mô cũng phải có nhà nước xen vào mới ok bạn ah hihihi
. Nhà nước người ta khác nhiều lắm. ở mình xen vào có mà toi. đủ thứ tiêu cực.không ham đâu. buổi sáng mang các em đi cafe cà fao gặp bạn bè rung đùi cho nó sướng. hehe

chaomaoBC

Không cần phải nói nhiều, nhìn hình ảnh này mình thấy khủng quá

Lượng chim thi như thế này thì mình không biết Mỗi người dân Thái TB nuôi bao nhiêu chú chim CM nhỉ.?...!