ai làm bên cơ quan nhà nước vào chia sẻ kinh nghiệm nuôi chim với

gamu37

Mình làm ở cơ quan nhà nước thời gian rảnh rỗi ít lắm, chỉ tranh thủ được buổi sáng chưa đi làm vệ sinh cho ăn...trưa về mới gần nó được tý, chiều có lúc về muộn. Xin mọi người chia sẻ kinh nghiệm làm sao đảm bảo em nó vấn căng lửa và nhanh dạn. Hix cũng chỉ vì đam mê

hanngo

hehe ! em cũng bận đi làm như bác nhưng ko phải làm nhà nước, đi làm em sách theo tới chổ làm luôn ! sáng sách đi chiều đem về ! cách này thì chim mau dạn lại có thời gian chăm sóc vừa làm vừa được nghe chim hót !

sinzum

Mình cũng làm nhà nước, kinh nghiệm chim căng lửa thì mình chưa trải chỉ mới chơi đây thôi, nhưng mình sẽ đưa thời khóa biểu cho bác xem thử.
3-5-7 : Tắm chim vào 11g45 đến 12g45 . Tắm xong mỗi em vài con cào cào non.
Sáng từ thứ 2--> thứ 6 : 06g00 dậy sớm thay cóng nước và thay hoa quả. 11g30: phơi nắng 15p.
Thứ 7 + CN dợt chim : 7g30 -->9g30
Tối hàng ngày 17g30 ốp áo lồng cho chim ngủ.
Hjc hjc. bác tham khảo thôi nhé, vì mình còn gà lắm vì mới chơi thôi. Tranh thủ lúc nào được lúc đó thôi ah`. Chúc bác thành công nhé.

bin_ballad

vấn đề chim luôn căng lửa thì quan trọng là tính ổn định của môi trường sống là chủ yếu bạn à, mỗi tuần dành một buổi đi dợt là ok thôi.
Còn về chuyện cho chim nhanh rạn người thì theo mình thời gian mới là quan trọng. Chim mộc thì không nên ép quá, cứ để tự nhiên thôi. Vào môi trường nuôi nhốt thì cách thuần tốt nhất đó là việc chúng ta cho chim ăn, cho chim tắm.... Mọi việc phải để cho chú chim thoải mái nhất đừng làm nó hoảng mỗi khi gặp người thì sẽ thuần nhanh thôi . Không nhất thiết phải luôn luôn gặp người thì chim mới rạn đc.