Anh em ai có kinh nghiệm giúp chữa con cm này giúp em với

Rainkid

E mua chim bổi của ng bán dạo đc gần nữa tháng , Nó cứ xù lôg , tắm táp ok hết , ăn cà chua nhiều còn trái cây khác ăn rất ích , treo ra ngoài trc cứ cầm lồng khác đi ngag là nhá cánh , thấy gà cũg nhá cánh , mà cứ xù lôg khôg hiểu tại sao .. A e giup vs , ủ áo lồg cho ấm đàg hoàn hết .
>

nghiemnv

Có thể do rận bạn ah! bạn trị rận cho nó thử xem. Rận trên chào mào rất khó nhìn thấy, chỉ biểu hiện qua bộ lông xù và thái độ hay rĩa lông của nó thôi.

nghiemnv

Cũng có nhiều cách như: tắm nước muối, bôi dầu hỏa vào bố lồng, tắm nước trà, nước lá bàng. Nhưng những cách đó thì trị không triệt để cho lắm.

Chỉ có dùng hóa học mới trị triệt để thôi, bạn ra quầy thú y mua 1 chai Hantox chuyên trị rận mạc, về nhà cho nó tắm theo liều lượng, hoặc phun trực tiếp lên con chim. Phun cách nhau 10 ngày. Đảm bảo hết hoàn toàn.

Yên tâm cú đúng liều lượng như trong chỉ dẫn mà dùng, không ảnh hưởng gì đến con chim cả. Mình đã dùng cho đàn chim của mình mấy lần rồi.

Rainkid

Cũng có nhiều cách như: tắm nước muối, bôi dầu hỏa vào bố lồng, tắm nước trà, nước lá bàng. Nhưng những cách đó thì trị không triệt để cho lắm.

Chỉ có dùng hóa học mới trị triệt để thôi, bạn ra quầy thú y mua 1 chai Hantox chuyên trị rận mạc, về nhà cho nó tắm theo liều lượng, hoặc phun trực tiếp lên con chim. Phun cách nhau 10 ngày. Đảm bảo hết hoàn toàn.

Yên tâm cú đúng liều lượng như trong chỉ dẫn mà dùng, không ảnh hưởng gì đến con chim cả. Mình đã dùng cho đàn chim của mình mấy lần rồi.
thank bạn , nó cứ xù lôg rúc đầu , giốg trúg gió nhưg vẫn khoẻ bt :) , lôg đuôi đag nhú ra

cm bôi Angel

chim do ở lồng tập thể nên thiếu nắng bác thử phơi năng thường xuyên xem sao

carơ_py

ngày nào mjh cug cho tắng vs phơi nắg như ko có tiến triển :(
Cứ cho tắm nắng với tắm nước pha thêm tí muối đều bạn ah , trước mình cũng có 1 em bổi mua về cũng bị như thế này cứ xù lông với rỉa hoài , tắm nắng với tắm nước pha muối được hơn 1 tháng thấy đỡ hẳn !

longxp

Có bác khuyên pha nước súc miệng listerin vào nước tắm để trị rận mạc (nhưng không biết pha bao nhiêu % / lít nước)