Anh em cho mình hỏi chút xíu về chào mào đẻ

andyminh

Ba tháng trước mình có ghép một cặp chào mào, mấy hôm trước hai em nó đã đẻ được hai trứng, nhưng không hiểu tại sao hôm nay mình nhìn vào tổ thì không thấy hai trứng đó nữa, không biết có phải tại vì mình xem trứng nên chúng nó bỏ hay không, không biết sau này còn đẻ nữa hay không vì mấy hôm nay mình thấy em mài vẫn tha rác làm tổ.

Không biết anh em trong diễn đàn ai có nhiều kinh nghiệm về vấn đề xin cho mình chút ý kiến nhé! Thân chào!

chickenchoac

Có thể trứng không có trống, hoặc nguồn thức ăn tươi khoogn đảm bảo nên nó tự mổ trứng ăn mất rồi, hoặc cũng có khả năng là chuột vào xơi mất trứng của bác, hihi :)

gaututi

Có thể trứng không có trống, hoặc nguồn thức ăn tươi khoogn đảm bảo nên nó tự mổ trứng ăn mất rồi, hoặc cũng có khả năng là chuột vào xơi mất trứng của bác, hihi :)

chuẩn luôn, bác này nói chuẩn ko cần chỉnh, chỉ có 2 phương án trên

quocphat

chuẩn 100%,bạn hảy xay thêm vỏ trứng trộn vào cám cho chim ăn tăng cường canxi,cho thêm trái cây vào nhìu 1 chút,khoảng 5-7 ngày là đẻ lại à chúc bạn thành công,

chickenchoac

Lứa đầu tiên trong năm nay của mình bị hỏng ( đẻ trứng đúng 30, mùng 1 tết âm lịch) Chim mái ấp được 5 ngày thì bỏ k ấp. Mới đây mình tưởng lồng bị hở ra mất mái, tìm lòi kèn hóa ra ông tướng k đẻ trứng vào tổ cũ mà thế quái nào nó chui vào cái chai nước lọc đẻ 3 quả rồi ấp trong đó, Chai này trước đây mình cắt phần trên cắm mấy cành cây, sau khô chết còn lại chai không, hihi. Đang lo lắm vì cái chai này mất 1 nửa là đựng cát nên rất nặng mà mình lại chỉ buộc lơ lửng bằng cái dây thép bé tý tẹo, loại thép làm cầu ong mật ấy, lỡ nớ đứt rơi chai xuống thì lại ăn cám. Ấp được 5 ngày rồi các bác ạ, em ngóng từng ngày để nso nở còn chui vô aviary thay cái tổ khác chứ ngàn cân treo sợi thép thế này đau tim lắm :D