Anh em cho mình hỏi!

domino_gl

Mình mới mua 1 chú chào mào Gia Lai đã 3 mùa lồng, ngày đầu đem đi dợt thử thì chim hót, chơi cánh và ché tốt, nhưng sau 2 ngày về nhà thì ít hót, không đấu với chim nhà nữa, kê chim khác vào chỉ đứng im xù lông, rỉa lông. vẫn cho ăn cám giống như chủ cũ nuôi. Như vậy là chim này bị sao?

cmtegiac

Mình mới mua 1 chú chào mào Gia Lai đã 3 mùa lồng, ngày đầu đem đi dợt thử thì chim hót, chơi cánh và ché tốt, nhưng sau 2 ngày về nhà thì ít hót, không đấu với chim nhà nữa, kê chim khác vào chỉ đứng im xù lông, rỉa lông. vẫn cho ăn cám giống như chủ cũ nuôi. Như vậy là chim này bị sao?
chim bạn mua là chim thuộc, chuyển vùng nên chim sẽ ngừng chơi 1 thời gian để thích nghi môi trường mới. Đơn giản thế thôi bạn ah

domino_gl

chim bạn mua là chim thuộc, chuyển vùng nên chim sẽ ngừng chơi 1 thời gian để thích nghi môi trường mới. Đơn giản thế thôi bạn ah
Không bạn à, mình cũng ở Gia Lai mà. vậy mới không hiểu được tại sao :(

cmtegiac

Không bạn à, mình cũng ở Gia Lai mà. vậy mới không hiểu được tại sao :(
vậy có thể con đó chơi nết nhà rồi. Bạn đã test con đó ở cội trước khi mua chưa? Nếu đã test cội, nó chơi OK thì về nhà bạn, bạn chăm lại 1 thời gian sẽ chơi. Lúc đầu mình tưởng bạn mua từ tỉnh khác về

domino_gl

vậy có thể con đó chơi nết nhà rồi. Bạn đã test con đó ở cội trước khi mua chưa? Nếu đã test cội, nó chơi OK thì về nhà bạn, bạn chăm lại 1 thời gian sẽ chơi. Lúc đầu mình tưởng bạn mua từ tỉnh khác về
Mình đã test ở cội rồi bạn, nhưng giờ về nhà được 2 ngày, gặp chim nhà thấy nó đứng im nên nản lắm, vậy chăm lại 1 thời gian chim sẽ bình thường như trước hả! cảm ơn bạn nhé!

cmtegiac

Mình đã test ở cội rồi bạn, nhưng giờ về nhà được 2 ngày, gặp chim nhà thấy nó đứng im nên nản lắm, vậy chăm lại 1 thời gian chim sẽ bình thường như trước hả! cảm ơn bạn nhé!
Vậy bạn chăm thêm 1-2 tuần nữa, có thể về nhà mới nó lạ nó chưa chịu chơi.

dieulam

Chim bị mất lửa, bị mấy con nhà bạn đè rồi. Tách nó ra riêng đi, đừng cho đấu nửa và nuôi cho lên lửa lại đi

mecm

chim bị mất lửa,pải chăm từ từ cho e nó mới quen với môi trường mới,mình cũng mua chim của thằng bạn cũng ở chung gialai lun về mất lửa 1 thời gian đứng như cục thịt mỡ h chơi ổn định rồi,mình cũng ở gl có gì giao lưu cho bít

domino_gl

chim bị mất lửa,pải chăm từ từ cho e nó mới quen với môi trường mới,mình cũng mua chim của thằng bạn cũng ở chung gialai lun về mất lửa 1 thời gian đứng như cục thịt mỡ h chơi ổn định rồi,mình cũng ở gl có gì giao lưu cho bít
uh, vậy thì mình sẽ chăm lại. hôm mua thấy nó chơi xông xáo thích lắm, giờ đứng im 1 chổ chán ghê luôn. ok, có dịp mong được giao lưu với bạn.

ledinhnhan01

nó mới về, + chơi căng hôm mua ( ché) = mệt thôi anh, giống như minh về nha mới, từ từ mới quen rồi tự tin được anh ạ

ngoctam115

Thông thương khi tuyển một em chào mào về tay người mới thì em nó phải vậy ích nhất phải 5 - 10 ngày thì em nó mới trở lại BT

chaomaoxunghe

Bình thường chim mới về nhà thì bạn nên tách ra nuôi riêng tầm 1 tuần. Cho Chim mới nghe quen giọng chim cũ trong nhà và quen với không gian, cách chăm sóc ở môi trường mới. Bạn chớ nên về mà nóng vội muốn thử chim, rất dễ bị đè và có thể trong nhà bị đè mãi. Chút chia sẻ từ bản thân. Chúc chim bạn mau chơi trở lại.Thân !!