Anh em giúp dùm

nguyenvandu

Mình có con bổi thay lông điểm mùa đầu, từ bắt đầu thay mình cho ăn cám hbk1 ,chim đi phân như thế này. Vậy có nên đổi cám o, anh em có cách gì hướng dẫn mình.
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

hoangjtam

chim thay lông phân nát là bình thường khi nào xong lông mà phân k vào khuôn đc mới lo mới đổi cám nó hay nát vậy cứ cho ăn 1 loại cám ổn định từ từ phân sẽ khô.

nguyenvandu

À quên!chim mình bây giờ o thay lông nữa nhưng vẫn đi phân như hình trên. Vậy có nên đổi cám o và anh em có cách nào chỉ giúp. Cảm ơn

nguyenvandu

Chim mình chắc bị đường ruột quá các anh em ,do mình đổi cám lung tung nên bị . Anh em chỉ cách giúp, cảm ơn

neo

hình như vũ đổi cám Neo có nói 1 lần rồi là khi đổi cám có 2 cách
1 là cho cám cũ trộn với cám mới cho ăn sau đó chuyển qua cám mới , để cho đường ruột chim thích ứng từ từ
2 là cho ăn trái cây chuối mốc chìn tới , mướp khía cam ,.... 1-2 ngày rồi vô cám mới thì chim kg bị sốc cám , lông và ăn cám ngon miệng hơn

nếu mình đổi đột ngột thì chim bị sốc lông , sốc đường ruột phân xấu ............ thậm chí ũ rũ do đề kháng yếu ....

Neo

dailockenni

Chim mình chắc bị đường ruột quá các anh em ,do mình đổi cám lung tung nên bị . Anh em chỉ cách giúp, cảm ơn
Bạn cho ăn một loại thôi ! Đừng đổi nữa ! Tăng cường trái cây, sáng cho vào, chiều lấy ra, đừng để qua đêm ! Bạn cho ăn chuối sứ vừa chín tới( chín ương), ổi, thơm nhiều chút thử xem sao !

crystalcandy

Phân như vậy ok. Ko sao cả. Chim đi phân khô là ổn rồi. Ko nên quá lo lăng hehhe. Nhà thông chim đi toàn tiêu chảy do th cho ăn cà ko à. Ăn cái khác nó chẽ chec ghê qua. Ko sao đâu. Hehe

nguyenvandu

Chim ăn cám chưa vào khuôn bạn nó cứ sệt sệt như phân nát mình phân vân quá tại con chim mình thích lại bị

vutienthanh

Cũng bị nguyên 1 đội 4 con ở nhà như thế này, Cho ăn cám 1 từ trước lúc thay lông đến giờ căng lửa nó cũng vẫn bị nát như thế, vẫn chỉ dùng cám 1. Chim không có biểu hiện gì lạ khác... Đã hỏi bác Hiển, bác nói là tăng cường trái cây và mồi tươi. Mình thì không dám cho ăn trái cây tùm lum, chỉ xoay quanh ( Táo, dứa, Hồng Xiêm, chuối mốc). Có hôm cho uống trà xanh 02 ngày thì có khuôn đẹp,,,nhưng khi dừng thì lại đâu vào đấy.

nguyenvandu

Chắc mình cho cám bavi chay quá kiểu này o ổn rồi. Mình đã ra đi 3 em cũng vụ này đi phân nát.

Toan_BAK_MT

CM mà đi phân như my hay c thì cũng khá hiếm. CM thường đi phân hơi nát có khi có nước nhất là khi chim thể lực yếu. Bạn nên thay xem lại cám có bị ẩm không? nên thay cám tối thiểu hai ngày một lần. Không nên để hủ cảm gần hũ nước vì có con uống nước là làm bay tung tóe hay tắm cóng làm nước văng qua cám. Trong thực đơn trái cay ban nên để ý chuối mốc "chín tới" hồng xiêm, ổi ít nhất hai ngày ăn lần thì ko phải khi nào cũng nhin thấy phân nát phân ướt dưới đáy lồng. Chúc có chim hay