anh em tư vấn về chào mào mủ đinh

tình hình là ông anh mình có bẩy con chào mào họng bò , trường dáng , nhưng tiết là chào đinh nhỏ cao , góc mào ko đầy , mình nghe giọng thì phê , nhưng thấy lúc giờ chào mào mủ đinh nghe nhiều người nói chơi không hay không bền , anh em tư vấn giú p mình nên bắt hay không

thaiduykha

chim chơi hay hay bền đâu có tùy thuộc vào cái mào mà đánh giá nó, con chim hay thường được đánh giá đầu tiên là chất giọng đó bạn
chúc bạn có chú chim hay
thân ái!

tình hình là ông anh mình có bẩy con chào mào họng bò , trường dáng , nhưng tiết là chào đinh nhỏ cao , góc mào ko đầy , mình nghe giọng thì phê , nhưng thấy lúc giờ chào mào mủ đinh nghe nhiều người nói chơi không hay không bền , anh em tư vấn giú p mình nên bắt hay không
Chú ở đâu ?

aphu_phonui

bác nói sai rồi mũ đinh chơi củng hay lắm bác ơi mũ đinh chỉ đứng sau mũ lân , tê giác thôi . nói chung tùy thuộc vào nhiều yếu tố lắm nuôi dưỡng luyện tập dinh dương .......mới tạo nên chú chim hay và bền bỉ. điều quan trọng nhất là tố chất của con chim bác ak

Có 1 vài chia sẻ với chủ thớt và A/E trước khi đánh giá về mũ CM
Mào đinh: mào thẳng đứng, đỉnh mào gom gọn, chim bền bỉ, nhiều nước chơi hay, nhìn nó hào hoa phong nhã.
- Mào cong: về phía trước là mào lân, chim dữ dằn, bản năng đàn áp, nhìn nó uy nghi oai dũng.
- Mào rơm: mào thẳng, đỉnh mào loe hoe. Mình chưa sở hữu em mào rơm nào, nhưng những con mào rơm mình gặp thường là chim hay...
.
Hiện nay, đa số anh em đều thích chim mào lân, vì nhìn chim đẹp, dữ, oai vệ, nết chơi đàn áp. Tuy nhiên, những anh em chơi chim lâu năm (nhất là anh em ngoài Huế) thì lại thích chim mào đinh hơn, vì chim chơi bền nước, lì lợm.
Nhà mình hiện tại cũng toàn mào đinh, đang sưu tầm em mào lân nào kha khá chút mà chưa ra.
Bác nào có em đỉnh đỉnh thì chia lại nhé.
Có gì ko phải mog mấy pác bỏ qua .

Có 1 vài chia sẻ với chủ thớt và A/E trước khi đánh giá về mũ CM
Mào đinh: mào thẳng đứng, đỉnh mào gom gọn, chim bền bỉ, nhiều nước chơi hay, nhìn nó hào hoa phong nhã.
- Mào cong: về phía trước là mào lân, chim dữ dằn, bản năng đàn áp, nhìn nó uy nghi oai dũng.
- Mào rơm: mào thẳng, đỉnh mào loe hoe. Mình chưa sở hữu em mào rơm nào, nhưng những con mào rơm mình gặp thường là chim hay...
.
Hiện nay, đa số anh em đều thích chim mào lân, vì nhìn chim đẹp, dữ, oai vệ, nết chơi đàn áp. Tuy nhiên, những anh em chơi chim lâu năm (nhất là anh em ngoài Huế) thì lại thích chim mào đinh hơn, vì chim chơi bền nước, lì lợm.
Nhà mình hiện tại cũng toàn mào đinh, đang sưu tầm em mào lân nào kha khá chút mà chưa ra.
Bác nào có em đỉnh đỉnh thì chia lại nhé.
Có gì ko phải mog mấy pác bỏ qua .
thế chim của cháu thuộc mào " Lân Rơm " à ? Nó có mào lân nhưng cũng loe hoe lắm! Chú nếu k thích con chim ấy thì cho cháu đi

minhgas

Chào mào cùi bắp
Thế thì chim chào mào mà vừa lân vừa đinh thì chơi có ra chi không các bác? Mình đang có 1 em bổi vừa lân vừa đinh ở nhà thì đảo giọng liên tục hót nhiều lắm vaf ché nữa nhưng ra trường thì chỉ hót 1 tông duy nhất tầm 5-6 âm , chơi cánh đều đặn . Nhờ các cao thủ cho ý kiến thêm.
Thân
Minhgas

tuanlv115

Mào lân thì khá là đẹp nhìn đã mắt , hung chim . Nhưng mào lân hiếm con hay lắm , Mào đinh chim chơi bền nước hơn . Tuy ko phải con nào cũng thế nhưng nhìn chung nó là vậy

Hải Băng Giá

Đa số là mào đinh lấy giải chứ em đâu thấy mào lân đâu, vì thế nên bác chủ không phải lăm tăn. Chủ yếu là giọng hót và cách đấu đá ok là được

Arbaro Birdoj

Mào đinh thường là trường chim, nước đấu bền, bọng tốt,vùng chim đa phần là chim Huế. Nhưng phách chơi ko đẹp bằng mồng lân. Riêng mình chim hay mà mồng đinh thì đi thi sẻ có giải thôi.

Thế thì chim chào mào mà vừa lân vừa đinh thì chơi có ra chi không các bác? Mình đang có 1 em bổi vừa lân vừa đinh ở nhà thì đảo giọng liên tục hót nhiều lắm vaf ché nữa nhưng ra trường thì chỉ hót 1 tông duy nhất tầm 5-6 âm , chơi cánh đều đặn . Nhờ các cao thủ cho ý kiến thêm.
Thân
Minhgas
nhờ các cao thủ tư vấn

sinzum

ÔI...... theo e nghĩ mũ nào cũng hay cả. Vẻ đẹp bề ngoài ko ảnh hưởng tới cái hay của con chim đâu.

9nhan

mũ nào cũng như nhau thôi
chẳng qua là mũ lân, đinh hay tê giác làm con chim đẹp thôi, đc chấm điểm cao như hoa hậu vậy d6e4 vào vòng trong
còn tố chất chơi hay bền ko liên quan gì đến cái mũ đâu,,...

nhưng 1 điều căn bản là : Mấy em xấu hoắc thì ko đoạt giải hoa hậu đc