Anh em vào giúp mình cái !!!

Mr Cool

Tình hình là chú chào mào của mình vừa mới xong lông được hơn 1 tháng rồi, khi đem ra cội treo lên em ấy chỉ bung cánh, nhấp cánh, nhảy lên nhảy xuống ở 2 cầu trông cũng khá đẹp nhưng mỗi tội không chịu hót hay ché gì cả mặc cho đối thủ la hét ầm ỉ :(
Ai cách kinh nghiệm chỉ em cách khắc phục cái, tks m.n

Quangminhptc

Nó đang học giọng đấy bác ơi. Bác trùm áo lồng lại khi nào em nó cất lên vài ba tiếng bác hãy mở áo lồng

caube1002

yếu lửa bạn à, chăm và ủ lửa cho em nó đi bạn, rồi dợt rìa vài buổi em hót hót ngay.

laohacrom

Tình hình là chú chào mào của mình vừa mới xong lông được hơn 1 tháng rồi, khi đem ra cội treo lên em ấy chỉ bung cánh, nhấp cánh, nhảy lên nhảy xuống ở 2 cầu trông cũng khá đẹp nhưng mỗi tội không chịu hót hay ché gì cả mặc cho đối thủ la hét ầm ỉ :(
Ai cách kinh nghiệm chỉ em cách khắc phục cái, tks m.n
Chưa có lửa hót hét gì nổi bạn ;)

bác có thể chia sẻ cách ủ lửa được không bác :D tks bác
Nghe từ ủ lửa có vẽ ghê gớm nhưng thực ra với CM vừa xong lông thì đơn giản lắm, chế độ chăm sóc như trước, trùm lồng chữ A, để giữa mấy con đã hót hét rồi, khi nào nghe em nó trong lồng mà hót lại 1 vài tiếng thì đưa ra cội dợt được rồi bạn, đưa đi sớm ko tốt đâu.Đây cũng là cách mềnh dìu chim lỡ, nhà nhiều chim đem đi hết sao nổi hề hề ..:eek:

yeuchimhue

chim bác trước khi thay lông thì nó đấu cội thế nào , nếu tốt mà giờ ko chơi thì do yếu lửa , bác phải từ từ và cho chơi cội phải từ biên rồi đưa vào kẹp nhiều chim . còn chim bác mới vài tháng thì phải con tập tành nhiều

Mr Cool

Chú chào mào của em mua lại từ người khác, lúc đem về khoảng 2 tháng thì thay lông, xong lông được 1 tháng rồi, để treo ở nhà em nó siêng hót lắm, nhiều gì nỗi hứng ché nữa chứ, ra cội để gần mấy em đang có lửa em nó cũng chơi lại, bung cánh ghê lắm nhưng mà không chịu hót mặc cho mấy em kia kêu la in ỏi :(

caube1002

bác có thể chia sẻ cách ủ lửa được không bác :D tks bác
thế này nha: hiện tại bác đừng cho em nó đi cội nữa, thúc lửa cho em nó khoảng 1 tháng rồi hãy đi. cách thúc lửa thì bạn làm như sau:
1/ Ăn: - Cám: Luôn luôn có trong hũ (tốt nhất là cám ba Vì), nhưng xin đừng sao tẩm hay rang lại trên chảo ở nhiệt độ cao, vì như thế sẽ làm giảm vitamin. Đặc biệt chúng ta chỉ nên cho cám làm sao cho chú chim ăn trong khoảng 2 ngày là vệ sinh và bỏ cám mới.
- Trái cây: Luôn luôn có, và thay đổi, mỗi lần cho ăn trái cây chỉ nên trong ngày( tức là sáng ta bỏ vào thì chiều tối ta phải lấy bỏ, vì thế không nên bỏ nhiều sẽ lãng phí. Chú ý không phải trái cây nào cũng giúp con chim nhanh đạt lửa, mà chỉ nên cho ăn những loại sau: Chuối mốc, đu đủ, táo (bom),cà tây chín, cam, quýt ( Riêng cam, quýt 1 tuần chỉ nên cho an 1 lần để tránh con chim đi phân chảy)
- Mồi tươi: Có thể cào cào hoặc trứng kiến là tốt nhất. Lượng thì 1 ngày ta cho 3 con cào cào hoặc 1000đồnng trứng kiến mua ở tiệm. Nhưng nếu cho ăn trứng kiến xin để ý rằng khi mua về ta phải rửa thật sạch cho bột mì trôi hết , sau đó cho phơi nắng cho thật khô nước, kỹ hơn ta bỏ chảo lên cho rang nóng khoảng 5 phút, ta tắt lửa, bỏ trứng kiến vào sao lại, để nguội rồi cho chim ăn.
2/ Uống: Nước uống của chim luôn được tay mới trong 1 ngày- nên dùng nước lã ở giếng, ko nên dùng nước suối, nước máy.
3/ Ngủ-Nghỉ: Cứ 6h sáng ta mở áo lồng, sau đó treo chim ở nới thật thoáng, mát, khoảng 10h ta treo chim ở nơi thât nắng trong thời gian 30 phút là ta lấy vào bỏ lại chỗ mát, chiều 18h là ta tủ áo lồng cho chim ngủ.Xin chú ý là cứ 2 ngày cho chim tắm 1 lần, từ 10->12 giờ là tốt nhất, sau khi tắm xong ta treo chim ở nới nắng gắt trong thời gian là 30 phút.
Chế độ này phải luôn được duy trì ít nhất là 1 tháng thì con chim yêu của chúng ta sẽ đạt lửa. Vài lời chia sẻ !!!
sau khi ủ lửa cho chim bạn bắt đầu đi dợt, những ngày đầu bạn treo ở rìa thôi (cách khoảng 8-10m chỗ treo nhiều chim), mở áo lồng chữ A và theo dõi em nó, nếu nó hót hét tốt thì các buổi dợt tiếp theo bạn thu dần khoảng cách lại còn 6m, 4m, 2m và gần hơn nữa nếu bạn muốn. áo lồng cũng mở dần ra, đến tầm 2m thì bung hết áo ra cho em nó chơi thỏa thích. bạn nên nhớ nếu chim không chơi thì phải bỏ ra ngay và phủ áo lồng lại đê tránh bể chim. chúc bạn có chú chim hay.

Mr Cool

hic sắp ra nhà hơn 10ngay, để em nó ở cho nhà chị gái nuôi không biết thế nào đây nữa :( mai em bắt đầu mua cào cào, trái cây để vào tủ lạnh để dự trữ cho 10ngay, không biết có lên lửa không nữa

caube1002

hic sắp ra nhà hơn 10ngay, để em nó ở cho nhà chị gái nuôi không biết thế nào đây nữa :( mai em bắt đầu mua cào cào, trái cây để vào tủ lạnh để dự trữ cho 10ngay, không biết có lên lửa không nữa
trùm bớt áo lồng lại khác em nó lên lửa, cái này cần thời gian, không vội được đâu bạn à. nhớ 2 ngày 1 lần gọi điện nhắc chị gái thay nước và cho cám em nó ăn nhé. kẻo em nó chết đói đấy.

Mọi người bày cách ủ lửa cho chim ,mình bày cách ủ mưu cho bạn thế này nhé ; ( vs đ/k chị gái bạn chưa chồng ) bạn xem có anh nào cùng niềm đam mê mà ngon lành tí ,kết thân ,rồi những lúc đi xa nhà thì nhờ anh đó đến chăm chim phụ chị gái bạn >vậy là tình tính tang ,một mũi tên trúng 3,4,5,6 đích , ngon chưa ?

Mr Cool

Mọi người bày cách ủ lửa cho chim ,mình bày cách ủ mưu cho bạn thế này nhé ; ( vs đ/k chị gái bạn chưa chồng ) bạn xem có anh nào cùng niềm đam mê mà ngon lành tí ,kết thân ,rồi những lúc đi xa nhà thì nhờ anh đó đến chăm chim phụ chị gái bạn >vậy là tình tính tang ,một mũi tên trúng 3,4,5,6 đích , ngon chưa ?
chưa chồng nhưng có người yêu rồi bác, vụ này chịu rồi. :D

laohacrom

bác này xúi dại ko à khữa khữa ...tếu tí cho vui chủ thớt đừng giận :eek:

laohacrom

Chú chào mào của em mua lại từ người khác, lúc đem về khoảng 2 tháng thì thay lông, xong lông được 1 tháng rồi, để treo ở nhà em nó siêng hót lắm, nhiều gì nỗi hứng ché nữa chứ, ra cội để gần mấy em đang có lửa em nó cũng chơi lại, bung cánh ghê lắm nhưng mà không chịu hót mặc cho mấy em kia kêu la in ỏi :(
Chim còn non, chưa đc 1 mùa phải ko bạn ? lẽ ra bạn nên mừng cho em nó mới phải, chim bổi ( trời) dưới 1 mùa, ra chổ đông người, nhiều chim bung cánh như thế là đã gọi là có gan lắm rồi,thông thường chim chơi có nước, thể hiện đc nết chơi đầy đủ trên dàn tối thiểu cũng 2 mùa, tự tay chăm 1 em bổ ròn lên bạn sẽ có đc nhiều kinh nghiệm cũng như cách phán đoán mà ko ai có thể chỉ đc, chỉ có thông qua trãi nghiệm, đừng nôn nóng bạn ạ

Mr Cool

Chim còn non, chưa đc 1 mùa phải ko bạn ? lẽ ra bạn nên mừng cho em nó mới phải, chim bổi ( trời) dưới 1 mùa, ra chổ đông người, nhiều chim bung cánh như thế là đã gọi là có gan lắm rồi,thông thường chim chơi có nước, thể hiện đc nết chơi đầy đủ trên dàn tối thiểu cũng 2 mùa, tự tay chăm 1 em bổ ròn lên bạn sẽ có đc nhiều kinh nghiệm cũng như cách phán đoán mà ko ai có thể chỉ đc, chỉ có thông qua trãi nghiệm, đừng nôn nóng bạn ạ
Như vậy có nên cho ra cội nữa không bác

laohacrom

Như vậy có nên cho ra cội nữa không bác
Có chứ, nhiều nữa là đằng khác, có điều ko phải lúc nào cũng đưa chim lên dàn, bạn có thể trùm lồng để cho em nó nghe giọng các chú khác, để yên vậy rồi mang về,hoặc cho lên dàn chơi 1 tí thôi rồi trùm lồng lại nghe mấy chú khác đấu, làm cho chú nó ức lên, về nhà trùm lồng 3 bữa ko cho ra ngoài ngoại trừ lúc cần vệ sinh, tắm rửa phơi nắng, sau đó lại mang lên cội cho đấu 1 tí lại trùm lồng mang ra chổ khác,cứ như thế chim sẽ nhanh nổi thôi. Những chú chim vài tháng lồng ra dàn dám bung cánh , mặc dù chưa sổ giọng là những chú chim gan lỳ, bạn cứ dợt như thế, ở nhà treo chổ nào đông người qua lại cho em nó nhanh dạn, khi cho ăn châu chấu chịu khó kiên nhẫn đút từng con, đừng cho ăn ngay, cứ lem thèm( dứ dứ ) nó em nó sẽ rất nhan dạn. Đã có sẵn tố chất, ko sợ người thì kiểu gì 1 năm lồng là chơi bát ngát.

Mr Cool

Có chứ, nhiều nữa là đằng khác, có điều ko phải lúc nào cũng đưa chim lên dàn, bạn có thể trùm lồng để cho em nó nghe giọng các chú khác, để yên vậy rồi mang về,hoặc cho lên dàn chơi 1 tí thôi rồi trùm lồng lại nghe mấy chú khác đấu, làm cho chú nó ức lên, về nhà trùm lồng 3 bữa ko cho ra ngoài ngoại trừ lúc cần vệ sinh, tắm rửa phơi nắng, sau đó lại mang lên cội cho đấu 1 tí lại trùm lồng mang ra chổ khác,cứ như thế chim sẽ nhanh nổi thôi. Những chú chim vài tháng lồng ra dàn dám bung cánh , mặc dù chưa sổ giọng là những chú chim gan lỳ, bạn cứ dợt như thế, ở nhà treo chổ nào đông người qua lại cho em nó nhanh dạn, khi cho ăn châu chấu chịu khó kiên nhẫn đút từng con, đừng cho ăn ngay, cứ lem thèm( dứ dứ ) nó em nó sẽ rất nhan dạn. Đã có sẵn tố chất, ko sợ người thì kiểu gì 1 năm lồng là chơi bát ngát.
Vâng, cám ơn bác, khi nào có cơ hội em sẽ post ảnh lên or làm 1 cái clip để anh em đánh giá.