Bài thuốc trị sổ mũi chào mào!

quocthinh87

DẠO TRÊN MẠNG CÓ BÀI THUỐC TRỊ SỔ MŨI CHÀO MÀO, ÚP LÊN CHO AE NÀO CẦN, VÌ CON CHIM CHÀO MÀO YÊU QUÍ CỦA MÌNH CỨ KHẸT KHẸT RỒI QUẸT MỎ THẤY THẬT LÀ BUỒN! AE ĐỪNG NGHĨ BỆNH SỔ MŨI NÀY NHẸ MÀ KHÔNG ĐỀ PHÒNG NHÉ! BỆNH NÀY HAY THƯỜNG GẶP VÀO MÙA MƯA!!
TRÍCH DẪN:

"Lâu nay các wed các diễn đàn chim nói về cách chăm sóc cách làm cám này nọ ..vv..vv nhưng chưa thấy wed nào chỉ trị bệnh cho trào mào triệt để 100% để nhiều anh em rất thắc mắc, để đi tới nhiều kết cục buồn mà các chủ ko mong đợi.
Triệu chứng: nhẹ thì khàn giọng ,mất giọng tiếp đến tình trạng nặng thì hắt xì sổ mủi , chán ăn, bỏ ăn , ủ rủ hay quẹt mỏ , mỏ chứ chép cành cạch và rồi nặng quá là ra đi.
Nguyên nhân: thì do rất nhiều nguyên nhân => có thể do chuyển vùng , thời tiết lạnh,do để gần bếp , khói thuốc lá , bình xịt mủi và cả khói nhang.vvv
Cách trị:
ae lấy gừng cở 1 đốt của ngón tay của mình cắt lát ra giả nát đi , thêm ít đường cho nó hơi lợ lợ thôi cho chim dễ uống, đem nấu sôi để nguội lọc xác lấy nước thôi rồi cho chim uống ( nếu chú chim nào dễ uống anh em nên bỏ muối thay đường thì tốt hơn nhé)cứ canh lượng nước đủ với 1 cóng thủy tinh loại 5k 1 cái đó, cho uống 4 ngày sau đó giảm lựong gừng còn 1 phần 2 uống liên tiếp 7 ngày dứt điểm( trong thời gian này chim sẽ có hiện tượng phân lõng nhưng anh em đừng lo do gừng nó nóng ruột là phải vậy thôi chứ người uống vô còn té le), chỉ đơn giản vậy thôi chim uống rất nhanh ( chắc giền) kết hợp anh em xoa dầu PHẬT LINH ngoài thanh lồng.
LƯU Ý: anh em không được cho chim thay lông uống hoặc vào mùa nắng ( có thể liều lượng gừng ít lại) chứ theo em nghĩ gừng nóng làm hư lông chim,anh em nào có thói quen trùm lồng thì nhớ vệ sinh phân trước khi trùm vì khi trùm phân chim xông lên mủi chim nồng nặc đâm ra chim khó thở còn nữa đừng để chim tiếp súc với khói độc hoàn toàn cách li, ngoài ra không nên cho ăn cam , ai nói ăn cam tốt chữa cảm ho, anh em cứ cho ăn thử đi vì cam có nhiều nước chim ăn xong nước cam tràn vào mũi 10' sau coi chim há mỏ thở không được luôn. chúc anh em thành công việc chữa bệnh cho chim chứ đừng uống lung tung nó chai chim tiều tụy không bao giờ đạt được đẳng cấp mình thích.
thân! "