Bài viết về suy nghĩ cho chim thi.

sinzum

Chào ae trên diễn đàn lâu quá ko ghé. Làm 1 bài viết về suy nghĩ cho ae tán và chém 1 tí.Vấn đề thi :

1/ Giờ thi : tới sớm thì giành chổ tốt, trể thì rìa mép. Tới sớm thì chim hót nhiều(mệt). Do vậy nếu tự tin chim thi thì chỉ cần vào nhận số trước 5p là đủ rùi. Ko cần phải tới sớm để phí sức chim.

2/ Tắm nắng : nắng sớm 8g-10g thích hợp cho chim vừa thay lông xong. Nắng trưa còn gọi là ép nắng thì phải nắng sớm trước rùi mới kéo time thành nắng trưa. Hỏi : Thế nắng nào tốt hơn ??? Nắng nào cũng tốt cho chim cả. Ép nắng trưa thì thích hợp chim đấu vì đa số các vòng chọn khi vào sau thường 10g30 - 11g30 ( tùy số lượng chim ). Hỏi : Nếu phơi nắng trưa chim quen đi thi chim phơi nắng loại thì sao ??? Chim phơi năng khi đang thi là do con chim chứ ko phải tại mình phơi nắng, nếu chim đang hăng thì làm gì có con nào lại phơi nắng mà ko chịu đấu giọng.

3/ Dợt chim : cũng tốt nếu có time dư và thời khóa biểu cụ thể. Hỏi : Có nên đi dợt 2 ngày liên tiếp ko ??? Thế thì có bao giờ võ sỷ boxing đấu 2 ngày liên tiếp ko là sẽ có câu trả lời. Hỏi : CHim ở nhà chơi hay lắm, sung + chẻ chét tùm lum từa lưa nhưng ra cội ko chơi có phải chim hèn ko ??? Thế thì nên xem ở nhà bạn treo chim có yên tĩnh cho chim dưỡng sức khi ra cội hay ko ??? Hay là ngày nào cũng kè cho quen mặt chim để có con này đè con kia. Hỏi : time dợt ở cội bao nhiêu time ??? Tùy thuộc vào khả năng chú chim của bạn có sức khỏe tới đâu, theo tôi nghĩ nên đem chim về trước khi chim xuống sức để tăng sự ức chế của chim ( chưa chơi đã mà đã can tao ra rùi. ) Hỏi : làm sao biết chim mình đè chim người ta hay chim người ta đè chim mình ??? Hãy chú ý kỹ 2 chú chim đấu sẽ có 1 con xoay mặt ko nhìn vào đối phương mà hót thì sẽ phân biệt được con nào trên cơ con nào. Hỏi : sao chim đấu cội tốt lắm mà khi ra thi lại ko chịu chơi. Hãy xem xét kỷ vì khi chơi cội số lượng chim thưa hơn so với số lượng chim thi và nên xem lại điều 1 ở trên.

4/ Tập lực: Cái này đang tìm hiểu vì chưa suy nghĩ ra do rảnh lúc nào thì toàn cho chim tập lúc đó từ 2-3 tiếng ( ko cho ăn chỉ cho uống nước )

5/ Áo lồng chim : Nên có 2 loại mỏng màu sáng trùm khi ủ chim vào buổi sáng và dày màu tối trùm buổi tối để chim nghỉ ngơi. Hỏi : trùm ủ thì tốt cho chim đấu hay ko nhằm kích thích lên lửa ??? Tất nhiên sẽ có hiệu quả kích thích chim thi đấu rồi nhưng chỉ ủ trước thời gian thi đấu 1 tuần thôi trong thời gian này phải chăm dọn chuồng, vì sao thì các bạn đã biết rùi nhé.

6/ Chim đấu trường : Chim như thế nào là chim đấu trường thuộc loại good khi chơi ở cội. Tỷ lệ 70% chơi cội có thể thi đấu được, nếu chắm chú chim nào thì hãy xem cách đấu của chú chim nên chú ý time dài có thể 2-3 tuần cỏ thể hơn. Chim đầm thường là chim hay vì time thi đấu dài và gây gắt hơn cội rất nhiều. Hỏi : chim chơi cội tốt ra thi ko chơi thì có nên chịu thua sớm ko ??? Bạn có quyền đó, và tốt nhất nên vậy khi thấy chim co rút mình hoảng líu lưỡi ( ko phải múa ) vì nếu ép quá thì bạn phải chăm chim lại rất lâu để lấy lại phong độ trước của nó.

7/ Làm quen địa điểm thi và ép dần không khí thi : Hỏi để chim quen với đấu trường thì nên như thế nào ?? Thường địa điểm + time thi sẽ công bố sớm trước hết bạn hãy đem chim đến cội đó dợt trước để quen môi trường cảnh quan của cội thì sẽ lợi thế hơn rất nhiều trong khi thi. Hỏi : Nếu chim chưa thi lần nào thì nên ntn cho lần đầu tiên đi thi : Tôi nghĩ rằng nếu chim chưa thi lần nào mặt dù chim chơi cội tốt thì đến ngày thi bạn nên đem chim sớm 1 tí treo ngoài khu vực thi chim để kích chim và quen với môi trường ồn ào thì hay hơn, ko phải vì tiếc tiền nhưng như thế 2-3 lần thi thì chim bạn đã bắt đầu cái gọi là môi trường chim thi, bạn sẽ thấy rất rõ con chim mình ntn nếu đúng là chim chiến binh nó sẽ thể hiện cho bạn thấy ở bước này rất rõ nét. Nhiều khi nó còn là sự chú ý của những chủ chim khác đem chim đi thi nữa nhé. Hiihihi.

Rút được chút ít kiêm nghiệm bản thân thôi. Các bạn đừng hỏi mình chơi chim ntn mà dám phán như thế ?? Đây chỉ là kinh nghiệm cá nhân mình cảm nhận được vì mình chưa có được chú chim nào gọi là chim hay. Nhưng bài này có thể cho các bạn tham khảo giúp bạn nhiều cái khó khăn.
Cuối cùng là thanks ae đã bỏ time để đọc topic này chúc Ae vui vẻ với chiến binh của mình.
Thân ái.

axnzonegold

Quản lý nhiều BOX
Đúng là lâu lắm bác Hưng mới vào làm bài chất lượng cho anh em nhỉ? :)

Cám ơn Hưng! Bài viết hay!

Duy khang

Bài viết hay và giúp ích nhiều cho những ACE mới chơi chim.
Cảm ơn chủ thớt

mecm

bài viết quá hay,dạ cho hỏi 1 câu sao h bạn mới viết bài này :D

sinzum

Bài viết hay và giúp ích nhiều cho những ACE mới chơi chim.
Cảm ơn chủ thớt
Hihihi, tại lúc mới chơi mình cũng ko biết mấy cái đó nên tìm tòi suy luận từ ae trên diễn đàn và ngoài cội.
Đúng là lâu lắm bác Hưng mới vào làm bài chất lượng cho anh em nhỉ? :)

Cám ơn Hưng! Bài viết hay!
Hihihi. Lặng 1 time tu tâm dưỡng tính nhưng chim cò vẫn ko đâu vào đâu ^^^

bài viết quá hay,dạ cho hỏi 1 câu sao h bạn mới viết bài này :D
Như tiêu đề đã nói : đút kết từ suy nghĩ qua time chơi chim.

haihuynh

bài viết hay và đúc kết nhiều kn - thực tế nhiều người có thâm niên chơi chim vẫn gặp các lỗi trên thường xuyên :p