Bàn về cách chăm chim đi thi ko tắm khô

nguyenminhplvnevn

Chào Mào Chí Linh
Tình hình là từ ngày miền bắc thành lập hiệp hội chào mào. Thì tiêu chí chám điểm cũng gắt ghao hơn, trong đó có một vấn đề mà đại đa số a e đều rât quan tâm . Đó là vấn đề e nó tắm khô khi và theo quy định là e nó lập tức uot ngay ko càn biét e nó chơi như thế nào. Mình lập topic này mong a e có kinh nghiệm hay trao đổi bàn luận t học hỏi thêm kinh nghiẹm. Thanks

netcom0909

cho mình hỏi tắm khô có phải là tắm nắng hoặc tắm cóng phải ko ? mình thì chưa cho chim nhà đi thi nhưng mình thấy mấy chú e nhà mà ko căng lửa mà đem ra năng đấu là chú nó hay tắm khô như bác nói, còn mấy chú chim có lửa thì có chim đấu là nó tức điên lên mà la hét ko quan tâm đến chuyện tắm táp. Kể cả khi mình có cho vào lồng tắm cũng ko tắm mà đứng la hét ra uy thôi. Còn kinh nghiệm thì chờ mấy a e khác vào chia sẽ tiếp. Thân

yeuchimhue

thật sự vấn đề này minh củng muốn chia sẻ với ae , ý kiến bác chủ nêu lên rất đúng , tắm khô có nghĩa là khi ra phơi nắng hoặc đang đấu giàn thì em nó ko chơi nửa mà xù lông lên nằm ngửa ra phơi . điều này thì thi rớt là 100% . theo em khoàn 95 % là do chim phơi nắng ko đủ hoặc lông nó chưa khô hết khi thay lông . nên khi thấy nắng ấm lên là xù ra phơi đây ạ , bác nào có ý kiến khác xin góp ý để ae có 1 chú chim đi thi hoàn thiện nhất . thân!

cmtegiac

thật sự vấn đề này minh củng muốn chia sẻ với ae , ý kiến bác chủ nêu lên rất đúng , tắm khô có nghĩa là khi ra phơi nắng hoặc đang đấu giàn thì em nó ko chơi nửa mà xù lông lên nằm ngửa ra phơi . điều này thì thi rớt là 100% . theo em khoàn 95 % là do chim phơi nắng ko đủ hoặc lông nó chưa khô hết khi thay lông . nên khi thấy nắng ấm lên là xù ra phơi đây ạ , bác nào có ý kiến khác xin góp ý để ae có 1 chú chim đi thi hoàn thiện nhất . thân!
Nguyên nhân thiếu nắng bác nêu ra rất đúng. Chim nhà e cũng thế, thiếu nắng nên CN phơi là nó cứ nằm trên cầu mà phơi thôi

hoantq

Member
Theo em thì nguyên nhân đến từ việc tập luyện của chủ chim chưa phù hợp.
Hàng ngày các bác có thể cho các em chim phơi nắng nhưng phơi vào buổi sáng là nắng nhẹ, hơn nữa khi nắng to lên mình lại treo các em nó vào chỗ dâm mát nên sức chịu đựng không được cao, cái này cũng giống người thôi. Mặt khác khi đi thi, cuộc thi thường kéo dài đến tận buổi trưa nên nắng to và gắt nên các em nó hay xù lồng phơi nắng thì cũng là chuyện bình thường thôi.
Em thử đề xuất cách này các bác xem hợp lý không nhé: Tăng thời gian phơi nắng và phơi đến khi nào mấy em tìm chồ trốn dưới đáy lồng thì treo vào chỗ dâm mát hơn.
Các bác thử xem nhé./.

yeuchimhue

Theo em thì nguyên nhân đến từ việc tập luyện của chủ chim chưa phù hợp.
Hàng ngày các bác có thể cho các em chim phơi nắng nhưng phơi vào buổi sáng là nắng nhẹ, hơn nữa khi nắng to lên mình lại treo các em nó vào chỗ dâm mát nên sức chịu đựng không được cao, cái này cũng giống người thôi. Mặt khác khi đi thi, cuộc thi thường kéo dài đến tận buổi trưa nên nắng to và gắt nên các em nó hay xù lồng phơi nắng thì cũng là chuyện bình thường thôi.
Em thử đề xuất cách này các bác xem hợp lý không nhé: Tăng thời gian phơi nắng và phơi đến khi nào mấy em tìm chồ trốn dưới đáy lồng thì treo vào chỗ dâm mát hơn.
Các bác thử xem nhé./.
như cách bác nói thì tăng thêm mức độ chịu nắng của chim thêm đúng ko . nhưng nếu làm 1 phát như thế thì chim dễ bị say nắng , dẫn đến khang giọng , và chữa khang giọng thì rất khó . theo em nên phơi chim từ time thấp từ từ đến cao. mỗi ngày tăng thêm 15 hoặc 20p , cứ thế chim sẻ quen và chịu được nắng lâu ạ

xuanhuy008

như cách bác nói thì tăng thêm mức độ chịu nắng của chim thêm đúng ko . nhưng nếu làm 1 phát như thế thì chim dễ bị say nắng , dẫn đến khang giọng , và chữa khang giọng thì rất khó . theo em nên phơi chim từ time thấp từ từ đến cao. mỗi ngày tăng thêm 15 hoặc 20p , cứ thế chim sẻ quen và chịu được nắng lâu ạ
chim nhà em phơi nắng cả buổi sáng mà có con nào bị bệnh đâu bác! nắng ở BĐ thì bác cũng biết rồi đó! mới đầu chim chưa quen bác cứ tăng liều lượng lên từng chút một, sau đó thấy chim cứng cáp bác cứ thả ga, chẳng việc gì đâu! nhưng nhớ phơi xong đừng cho chim tám nước ngay! thân!

hoantq

Member
Luyện tập cái gì cũng phải từ từ mà bác. Cái gì mà đột ngột thì dễ gây sốc, hơn nữa còn tùy thuộc vào tình trạng từng em chim nữa.
Thân./.

vubaucat

theo mình phơi nắng là 1 chuyện,còn cách chăm sóc em nó trước ngày thi là vấn đề.cần phải thêm nhìu yếu tố như: tập lực,...

CMVN

Riêng 1 Góc Trời
Bạn ơi ,trc khi đi thi 10 ngày bạn tắm nắng buổi sáng mỗi ngày từ 1₫ 2h, hợp tập lực ,ăn thêm mồi tươi,là ok.Thân/CMVN

copden

phú quý sinh lể nghỉa chẳng ai hay ko ai dở cả chỉ là con người tự cho mình thế này thế nọ thôi. Nết con chim hay chơi bền và ko bị khuất phục bởi bất cứ con nào là hai rồi vẻ ra lắm trò để làm ji vậy

Tiger lee

www.chaomao.org
phú quý sinh lể nghỉa chẳng ai hay ko ai dở cả chỉ là con người tự cho mình thế này thế nọ thôi. Nết con chim hay chơi bền và ko bị khuất phục bởi bất cứ con nào là hai rồi vẻ ra lắm trò để làm ji vậy

Bạn chỉ nói đúng ở một số Trường hợp Là những con chim quá chuẩn.......còn cảm nhận của Mình thì việc gì cũng cần có luyện tập và chuẩn bị một thể tạng tốt thì chim mới phát Huy hết dc tố chất của nó.

longhomon

Mình thiết nghĩ tắm khô Là giang đôi cánh ra,xù lông ngửa cái mỏ lên trời, xỉa lông.Đi thi thì bị trừ điểm ,gặp giám khảo nó ghét cho rớt. đọc kỹ nội quy chấm điểm cũng nói rõ mà.do bạn chưa đọc kỹ thôi.chim bị như vậy do mình chưa xiết nắng đầy đủ.Thi thối chỉ là vui thôi.quan trọng ở đây là mình biết quý con chim nó chơi sao,bền hay không ?,chim chơi hay dở?.Những thứ đó chỉ có mình biết.giám khảo chỉ làm đúng những cái cần làm thôi..cứ để chim vào tình trạng bình thường như mình đi dợt côi.

copden

Bạn chỉ nói đúng ở một số Trường hợp Là những con chim quá chuẩn.......còn cảm nhận của Mình thì việc gì cũng cần có luyện tập và chuẩn bị một thể tạng tốt thì chim mới phát Huy hết dc tố chất của nó.
Vậy mới nói điều lệ giải cần rỏ ràng. Mổi cuộc thi đều có tiêu chí và điều lệ của nó làm cái này rỏ ràng thì ko ai có thể bàn cải đc.
- Chung quy ai củng quý con chim cả còn điều lệ và cách chơi là do con người nhận biết và đền ra mà

hatdn

Mình thiết nghĩ tắm khô Là giang đôi cánh ra,xù lông ngửa cái mỏ lên trời, xỉa lông.Đi thi thì bị trừ điểm ,gặp giám khảo nó ghét cho rớt. đọc kỹ nội quy chấm điểm cũng nói rõ mà.do bạn chưa đọc kỹ thôi.chim bị như vậy do mình chưa xiết nắng đầy đủ.Thi thối chỉ là vui thôi.quan trọng ở đây là mình biết quý con chim nó chơi sao,bền hay không ?,chim chơi hay dở?.Những thứ đó chỉ có mình biết.giám khảo chỉ làm đúng những cái cần làm thôi..cứ để chim vào tình trạng bình thường như mình đi dợt côi.
Mình nghĩ tắm khô và tắm nắng là 2 khái niệm khác nhau: tắm khô là nhìn điệu bộ chú chinh giống như khi đang tắm nước vậy, cũng rũ lông, rũ cánh (vảy bớt nước trên người mặc dù trên người chẳng dính tí nước nào cả). Nếu để ý bạn sẽ thấy cách rũ lông khi tắm khô với khi tắm nắng khác nhau đấy.
Ngoài cách chăm để hạn chế những rủi ro trên còn là cái nết của con chim nữa, khi yếu thế, giả đò tắm để đánh trống lảng. Không cụp mào xù lông - ta rút lui trong danh dự. he...he...

Sửa lần cuối:

newthang

Căn bản là chim bị thiếu nắng mà thôi. Chịu khó phơi nắng nhiều lên.

viet

Chào Mào Diêu Trì
Tình hình là từ ngày miền bắc thành lập hiệp hội chào mào. Thì tiêu chí chám điểm cũng gắt ghao hơn, trong đó có một vấn đề mà đại đa số a e đều rât quan tâm . Đó là vấn đề e nó tắm khô khi và theo quy định là e nó lập tức uot ngay ko càn biét e nó chơi như thế nào. Mình lập topic này mong a e có kinh nghiệm hay trao đổi bàn luận t học hỏi thêm kinh nghiẹm. Thanks
Để không có tình trạng này, bạn thực hiện các cách sau:
1. Chim đi thi cũng chăm bình thường tuy nhiên tăng chế độ mồi tươi cho em nó nhưng liều lượng tương đối, nếu không thì chim sẽ bị 'nục', ví dụ không nên hạn chế tắm, nếu 1 tuần bạn tắm 2 lần thì cũng cho nó tắm như vậy. Đừng rút lại còn 1 lần.
2. Phơi nắng thì ngày bạn phơi 2 lần, lần 1 buổi sáng, lần 2 buổi trưa, và lần hai bạn chọn thời điểm nắng gắt nhất (tùy từng địa phương). Lần 2 trong khoảng thời gian từ 15-20 phút.
(1 số trải nghiệm chia sẻ cùng bạn)

Votuongvybmt

Theo mình Khi chim căng lữa sẽ ít có tình trạng trên và trước khi đi thi khoản 15-20 ngày ta cần chế độ ép nắng và lực cho chú chim cưng tăng dần chế độ thích nghi để quen với thời gian thi và sức chịu đựng của nắng gắt .