Bình Dương gián cánh

netcom0909

chú chim thầy này đã gắn bó với mình được 2 năm còn số tuổi thì mình đóan khoảng 4 mùa thôi, đặc điểm là rất năng động, có phong cách, và đỗ giọng khá bền, cho dù ở ngoài nắng 3 - 4 giờ vẫn ra cánh và đỗ giọng đều. Nhược điểm là ra khỏi nhà thường rất dại, dạo này hơi rảnh nên cho đi ra khỏi nhà tập cho quen dần nên cũng đã đỡ hơn trước.
Chú chim này ko có giọng cây khế của dòng chim Bình Dương nhưng mình vẫn giữ lại để dạy phong cách cho các chú chim tơ.
Nhờ các anh em nhận xét để chú nó tiến bộ hơn.

lồngchim

tôi nói thật ai cứ nói cây khế sao tôi cảm thấy tếu tếu sao đó.tự mấy bác chơi chào mào giọng đặt chứ ông cha ta hồi xưa giờ có đặt giọng cây khế bao giờ ko?
vì thế rồi tự đề cao quá vấn đề .đã là chim thì giọng nào cũng good,càng nhiều giọng lại càng tốt hơn.
có gì bác chủ bỏ qua.

thân

laithieu

Ây da ở BD đặt tên giọng để biết con đó ở vùng nào thôi.con nào càng nhiều giọng thì k bao giờ có độ sâu.

netcom0909

tôi nói thật ai cứ nói cây khế sao tôi cảm thấy tếu tếu sao đó.tự mấy bác chơi chào mào giọng đặt chứ ông cha ta hồi xưa giờ có đặt giọng cây khế bao giờ ko?
vì thế rồi tự đề cao quá vấn đề .đã là chim thì giọng nào cũng good,càng nhiều giọng lại càng tốt hơn.
có gì bác chủ bỏ qua.

thân
Cảm ơn bác đã nhận xét, tại em chơi chim giọng cũng mới có 3 năm, mà e lại ko phải dân vùng Bình Dương nên ko rành bằng các a e bên BD được. Nếu a đã từng chơi chim giọng Bình Dương, và đã từng chơi các bộ giọng của BD rồi sau đó a cầm 1 con giọng Cây Khế ( giọng tương đối một chút ) a sẽ thấy sự khác biệt Theo em cảm nhận một chú có khả năng ra giọng cây khế thì hầu như nó ra các giọng còn lại đều xuất sắc hơn những con ko có giọng cây khế nếu tính theo cùng số năm lồng.

netcom0909

à quên còn cái tên giọng cây khế là a e chơi chim giọng dùng cái tên gọi đó để nói lên đặc trưng của chú chim khi phát ra một bộ giọng nào đó thôi. Chim giọng BD thì có nhiều bộ giọng lắm. Em ví dụ như vùng Gia Kiệm ( huyện Thống Nhất - Đồng Nai ) có chim đồi đá, nó có giọng " tưng " là xuất sắc nhất và chim đồi đá mà con nào hót giọng tưng được thì về giọng con đó giá trị nhất. Còn giọng Hóc Môn cũng vậy nó cũng có nhiều giọng độc mà ko phải con nào củng đỗ được ví dụ như giọng Bắc Hà của Hóc Môn chẳng hạn.
Rồi còn một vấn đề nữa đối với người chơi chim giọng là con đó có bị leo giọng hay là ko và con đó đỗ giọng chuẩn đến mức nào ...
Nói ra thì chơi giọng cũng khổ lắm, chỉ có a e nào đã chơi rồi mới hiểu được còn hiểu hết hay ko lại là một vấn đề khác.
Thân

aphu_phonui

chúc mừng bác em nó nước chơi bền chim đấy chắc do bác ít mang đi dợt nên tính cách của em nó chưa bộc lộ hết khả năng. chim thầy tương lai

netcom0909

chúc mừng bác em nó nước chơi bền chim đấy chắc do bác ít mang đi dợt nên tính cách của em nó chưa bộc lộ hết khả năng. chim thầy tương lai
cảm ơn bác đã nhận xét, tại chim giọng nên ít khi đi đi ra khỏi nhà lắm, các chú chim giọng ở nhà mình quanh năm chỉ ở nhà thôi nên khôn nhà mà dại chợ lắm.