bước ra khỏi nhà là hoàn toàn khác

tvvuong

có một em má trắng mua lại của người ta (ở ngoài bình định ) khi mua em nó cũng chịu chơi giàn ,xách qua hàng xóm cũng chơi bình thường ,nhưng từ khi mang vào bình dương em nó hoàn toàn lột xác - chỉ chơi ở nhà và khi mang ra khỏi cữa thì nó ko phải là nó nữa ,sợ sệch một cách kì lạ cụp mào ,rút lông lại ,ngó nghiên như kẻ mất hồn và nhảy lung tung ,lại càng ngoái nữa chứ ,ko hót luôn chỉ kêu nho nhỏ những tiếng cảm giác như hoản loạn-khi đấu ở nhà thì rất chi phong độ ,ko ngoái . Hiện nó đang thay lông ,sau khi thay lông xong mà ko tiến triển thì chắc phóng sinh quá ,mà phóng sinh thì ra ngoài em nó làm sao mà sống đc ................

beolun97

do bác nuôi chim má trắng em nó sợ linh tinh,bác trùm lồng rồi đem đi gửi chỗ này chỗ nọ vài ngày cho em nó hết lạ chỗ,cố gắng sẽ đc chim ngon thôi mà

MrKoi

Chào Mào Thanh Hóa
có một em má trắng mua lại của người ta (ở ngoài bình định ) khi mua em nó cũng chịu chơi giàn ,xách qua hàng xóm cũng chơi bình thường ,nhưng từ khi mang vào bình dương em nó hoàn toàn lột xác - chỉ chơi ở nhà và khi mang ra khỏi cữa thì nó ko phải là nó nữa ,sợ sệch một cách kì lạ cụp mào ,rút lông lại ,ngó nghiên như kẻ mất hồn và nhảy lung tung ,lại càng ngoái nữa chứ ,ko hót luôn chỉ kêu nho nhỏ những tiếng cảm giác như hoản loạn-khi đấu ở nhà thì rất chi phong độ ,ko ngoái . Hiện nó đang thay lông ,sau khi thay lông xong mà ko tiến triển thì chắc phóng sinh quá ,mà phóng sinh thì ra ngoài em nó làm sao mà sống đc ................
gửi ra Thanh Hóa cho em !! 12 năm sau em gửi lại !! đảm bảo bác thỏa mãn ^^

beolun97

bt mà pro,pro mà phóng sinh gửi vào thèn em,hehe đang nuôi lại nên chưa có em nào ra hồn này

Mickeycm.batoqn

mình đang gặp 2 con giống bạn nè,nếu chơi khoảng 2 3 lồng với nhau thì em nó rất ok.nhưng khi đêm ra giàng tầm 20 lồng là em nó từ sư tử chuyển qua làm mèo khó hiểu luôn.

laohacrom

Mềnh nhớ trong diển đàn này có bài viết về dạng chim có tính cách anh hùng rơm, ko nhớ chắc lắm, hình như của mod nam đà nẵng thì phải, hy vọng chim của bạn ko nằm trong dạng này, rất khó chịu với em nó, chỉ làm đại ca của bầy hau hau lóc chóc trong xóm, chứ ra giang hồ gặp tay anh chị số má thì chỉ có đi rót nước thôi, non gan thì chịu...sức có giới hạn :p.Ngoài ra cũng ko nên loại trừ bệnh ngợp dàn, bệnh sợ số đông, tập từ từ cho em nó thôi, nuôi chim mất 1 năm để tìm hiểu tính cách,nết chim, 1 năm nữa để tập luyện phát huy, tính ra cũng mất 2 năm để giáo dục cho em nó đi ra giang hồ tự tin đc :eek:

Mickeycm.batoqn

Mềnh nhớ trong diển đàn này có bài viết về dạng chim có tính cách anh hùng rơm, ko nhớ chắc lắm, hình như của mod nam đà nẵng thì phải, hy vọng chim của bạn ko nằm trong dạng này, rất khó chịu với em nó, chỉ làm đại ca của bầy hau hau lóc chóc trong xóm, chứ ra giang hồ gặp tay anh chị số má thì chỉ có đi rót nước thôi, non gan thì chịu...sức có giới hạn :p.Ngoài ra cũng ko nên loại trừ bệnh ngợp dàn, bệnh sợ số đông, tập từ từ cho em nó thôi, nuôi chim mất 1 năm để tìm hiểu tính cách,nết chim, 1 năm nữa để tập luyện phát huy, tính ra cũng mất 2 năm để giáo dục cho em nó đi ra giang hồ tự tin đc :eek:
chào laohacrom mình bị chim đó như thế mà ko biết làm sao.cho đi giàng từ cội nhỏ lẻ tẻ tớ cội lớn mà em nó vẩn thế.chim đả 3 mùa lồng rùi bạn ơi.
bạn giúp mình nghiên cứu phần này dùm với, giờ em nó đang gặp tình trạng này nè

tình hình mình có 1 chú chim đang rớt lông.4 ngày rồi nhưng ko thấy em nó rụng lông cánh và đui.
đồng ý rằng quá trình rụng lông thì lông dặm sẻ rụng trước rồi mới tới lông cánh và đuôi.
nhưng có 1 điều rằng trước tết khi mua của chủ củ mình ko để ý là nó thay lông ko,khi đang đêm vè thì thấy em nó rớt 1 cái lông đuôi,mình nghĩ là quá trình đi xa thì em nó hoảng mà bị rớt lông đui.
nhưng có 1 điều lạ rằng nếu rớt lông thi sao bây giờ thấy em nó cái đuôi xếp thành 1 cọng mà còn nhìn thấy hơi chéo qua 1 tí rất đẹp.trước kia chỉ thấy nó xếp còn khoảng 1,5 cộng thôi.anh em nào có kinh nghiệm cho xin ý kiến với nhé.

Mr.Tèoo

em ở gò vấp cũng gần bình dương - nếu anh cảm thấy chịu thua em nó thì em sẽ nhận chăm giùm 1 thời gian xem thế nào - tại vì nhà em tơ cũng có mà bổi cũng có nên có thể cho tập làm quen môi trường mới xem thế nào - đem từ Bình Định vào mà phóng sinh thì buồn thật đó anh - em dân BĐ và chỉ chơi chim BĐ thôi . Thanks anh !

jackychang

Bạn thử cách này xem sao:

- Mượn 1 con cm mái về ốp cho em nó thật căng. Mang chim lạ về kè bên canh cả mái và nó, bạn sẽ thấy nó đấu ác liệt.
- Sau vài lần như thế, bạn mang nó và em mái đi ra giàn, để em mái ra đá biên 1 chỗ khuất (để em nó vẫn nhìn thấy) và để con của bạn vào giàn. Theo dõi xem nết đấu của nó xem sao.
- Nếu ko đấu thì phóng sinh
- Nếu đấu thì một vài lần sau tiếp tục mang mái theo. Rồi dần dần để hẳn mái ở nhà hoặc thả phóng sinh mái được rồi.

Thử xem sao.

Mickeycm.batoqn

gửi ra Thanh Hóa cho em !! 12 năm sau em gửi lại !! đảm bảo bác thỏa mãn ^^
gởi chim và lồng luôn chứ.12 năm sau gởi lại em nó cái lòng và bộ hài cốt.
p/s mr koi có bài viết rất hay bên kia mà mình đả đọc qua