Bạn chơi chim theo kiểu nào???

impala

Chim Thầy
Ngày xưa... các cụ chơi chim đa phần là chim hoang dã bay vào nhà hay đi rừng thấy tổ chim bắt về nuôi... lâu lâu có người đi bẫy thì nhường lại cho người quen nuôi... các cụ thường không chăm sóc chim quá cầu kì... nhưng có con vẩn ở với các cụ tên chục năm... thời đó thì ai cũng như ai... cơ hội có chim hay là như nhau...

Bây giờ... chúng ta nuôi chim đa phần là mua ở tiệm hay qua các người bẫy chuyên nghiệp (đa phần bẫy lưới)... có người quen biết thì có chim bổi đấu mà chơi... nhưng thời nay... ai có tiền thì có chim hay... tiền càng nhiều thì chim càng hay... có vẻ cái thú thuần hóa 1 chú chim thành bạn... rồi vui buồn có nhau đã ít dần... mà ngày nay đa phần chơi chim vì danh vì tiếng... có con chim hay thì thích thì vui... nhưng bán hay mất chú chim đó cũng chỉ là mất 1 số tiền... không còn là 1 người bạn tri kỉ nữa...

Mỗi người có 1 ý thích chơi... em thì chim hay hay dở không quan trọng lắm... có thì vui... quan trọng là tình cảm giữa con người và những chú chim mình nuôi... con chim nó vui nó hót thì mình vui lắm... con chim nó bệnh nó buồn mình cũng buồn theo... chim hay hay dở thì nó cũng là bạn mình nhé... :)

Còn bác... bác chơi theo kiều nào??? :cool:

Thân chào!

simmer_79vn

Mình rất thích nuôi chim non lên vì nó sẽ thuần hóa nhanh và có nhiều tình cảm với con người,tuy chất giọng không được tốt bằng chim già rừng,nhưng nếu có chim thầy ở nhà thì hót cũng không đến lỗi nào.thích nhất là mỗ khi mình đến gần,em nó cứ cuống quýt kêu la đòi ăn...hjhj.Nhớ những lúc em nó còn nhỏ=>chăm như chăm con mọn,gần gũi em nó như thế sao lại không có tình cảm được,kể cả 1-2 tuần....

allen

em rất thích nuôi các chú chim non, rồi mỗi tuần em cho nó đi học thêm 3 buổi, mỗi buổi 2 tiếng để học giọng ... về cậu bé cũng hót theo được :)) thế là vui rồi

netcom0909

Em thì mua được mấy con tuyển chọn tạm được theo túi tiền, giọng tương đối, nết chơi được rồi làm thầy dạy mua má trắng tập ép chim rồi lựa ra chim hay để dành nuôi tiếp, con nào ko hay lắm trong bầy thì bán đi, chừa chỗ nuôi má trắng.

impala

Chim Thầy
đam mê cũng nhiều kiểu đam mê mà bác :D

+ Thuần 1 con bổi thành chim chiến cũng là 1 đam mê
+ Nuôi 1 con chim non thành chim chiến cũng là 1 đam mê
+ Bỏ tiền nhiều ra mua 1 con chim chiến chơi cũng là 1 đam mê

hjhj... ý em hỏi là bác chơi kiểu nào kìa :D

Thân!

cmbinhlong

Chào mào tình bạn & tình yêu
nuôi 1 e non cũng có y nghĩa.mua 1 e về nuôi cũng có ý nghĩa----->vì đam mê chào mào.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Ngày xưa... các cụ chơi chim đa phần là chim hoang dã bay vào nhà hay đi rừng thấy tổ chim bắt về nuôi... lâu lâu có người đi bẫy thì nhường lại cho người quen nuôi... các cụ thường không chăm sóc chim quá cầu kì... nhưng có con vẩn ở với các cụ tên chục năm... thời đó thì ai cũng như ai... cơ hội có chim hay là như nhau...

Bây giờ... chúng ta nuôi chim đa phần là mua ở tiệm hay qua các người bẫy chuyên nghiệp (đa phần bẫy lưới)... có người quen biết thì có chim bổi đấu mà chơi... nhưng thời nay... ai có tiền thì có chim hay... tiền càng nhiều thì chim càng hay... có vẻ cái thú thuần hóa 1 chú chim thành bạn... rồi vui buồn có nhau đã ít dần... mà ngày nay đa phần chơi chim vì danh vì tiếng... có con chim hay thì thích thì vui... nhưng bán hay mất chú chim đó cũng chỉ là mất 1 số tiền... không còn là 1 người bạn tri kỉ nữa...

Mỗi người có 1 ý thích chơi... em thì chim hay hay dở không quan trọng lắm... có thì vui... quan trọng là tình cảm giữa con người và những chú chim mình nuôi... con chim nó vui nó hót thì mình vui lắm... con chim nó bệnh nó buồn mình cũng buồn theo... chim hay hay dở thì nó cũng là bạn mình nhé... :)

Còn bác... bác chơi theo kiều nào??? :cool:

Thân chào!

Bác impala thuộc dạng " Love Animal " nè :cool: .

dohienmobile

Chào Mào Hà Nội
mỗi người có 1 cách nuôi chim riêng
đối với mình con nào hay giữ lại nuôi cẩn thận
con nào ko hay bán cho hoặc tặng bạn bè người thân
nuôi chim bổi lên là sở thích riêng nhưng mất khá nhiều thời gian
chứ nói thật nuôi con chim gắn bó vơi mình 2-3 năm nhưng đến lúc mình cảm nhận nó ko thể đạt đc tiêu chí như mình mong ước mình sẽ cho em nó đi ma cao
chúc mọi người vui vẻ

doanlengoc

Quản lý nhiều BOX
Mày mò luyện bổi, luyện cả má trắng, luyện nghe giọng vùng miền-----> tìm sự thử thách tính nhẫn nại.

Chaomaomatrang

1 chữ Duyên 1 chữ thích thì đừng hỏi vì sao cháu nuôi ợ
Chim hay hay chim dở chả thành vấn đề nuôi nghe hót ở nhà quan trọng mình có tình cảm với e nó. Cho nhập tịch chung thân, má trắng, má đỏ, thuộc cũng ok
Thêm nữa sắm e mồi lâu lâu rảnh rủ mấy ông anh or bạn bè " ê hnay rảnh đi bẫy chơi" kiếm bãi ngồi a/e chém gió+ bánh mì tại chỗ, tao nhã có phải là đây k:D

xuanhuy008

1 chữ Duyên 1 chữ thích thì đừng hỏi vì sao cháu nuôi ợ
Chim hay hay chim dở chả thành vấn đề nuôi nghe hót ở nhà quan trọng mình có tình cảm với e nó. Cho nhập tịch chung thân, má trắng, má đỏ, thuộc cũng ok
Thêm nữa sắm e mồi lâu lâu rảnh rủ mấy ông anh or bạn bè " ê hnay rảnh đi bẫy chơi" kiếm bãi ngồi a/e chém gió+ bánh mì tại chỗ, tao nhã có phải là đây k:D

ai cũng muốn được như bác. bẫy chim là cái thú tuyệt vời nhất rồi. tuy nhiên nuôi chim ai cũng vì đam mê nhưng cũng tùy điều kiện của mỗi người. như em đây không có chỗ bẫy chỉ ra trường chơi thôi nên có cái vui khác. ai ra trường cũng muốn chim mình xuất sắc so với chim khác. thử hỏi các bác đam mê nhưng khi treo chim mình lên dàn không chơi mà đứng 1 cục vậy các bác nghĩ sao?? vì vậy nuôi con chim chưa ưng ý có thể bán đi để tìm con chim ưng ý theo em cũng là một niềm đam mê lớn!

mỗi người có 1 cách nuôi chim riêng
đối với mình con nào hay giữ lại nuôi cẩn thận
con nào ko hay bán cho hoặc tặng bạn bè người thân
nuôi chim bổi lên là sở thích riêng nhưng mất khá nhiều thời gian
chứ nói thật nuôi con chim gắn bó vơi mình 2-3 năm nhưng đến lúc mình cảm nhận nó ko thể đạt đc tiêu chí như mình mong ước mình sẽ cho em nó đi ma cao
chúc mọi người vui vẻ
he! em đồng ý với ý kiến của bác dohienmobile. tuy nhiên "con nào ko hay bán cho hoặc tặng bạn bè người thân" thì hơi..... hehe. vậy anh em mua chim của bác dohienmobile phải cẩn thận nhé!
em chỉ giữ lại những em độc thôi, còn cho, tặng và bán những em chim "không dở". :p:pcòn chim hay là tùy thuộc nhận xét của mỗi người (cái này nhạy cảm)!!

dohienmobile

Chào Mào Hà Nội
he! em đồng ý với ý kiến của bác dohienmobile. tuy nhiên "con nào ko hay bán cho hoặc tặng bạn bè người thân" thì hơi..... hehe. vậy anh em mua chim của bác dohienmobile phải cẩn thận nhé!
em chỉ giữ lại những em độc thôi, còn cho, tặng và bán những em chim "không dở". :p:pcòn chim hay là tùy thuộc nhận xét của mỗi người (cái này nhạy cảm)!![/QUOTE]
con mình ko bồ kết đối với người khác lại nhìn nhận khác mình có phải cao thủ nằm trên tây nguyên đâu
mình cũng đi mua lại của những người chán nuôi à
may mà những con mình bán đi ko ai ý kiến ko thì toi đời
bạn ở đâu có con nào ko dở bán cho mình 2-3 con dạo này muốn tuyển thêm vài em để mở vườn chim cảnh kekeeee

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
mình chơi chim theo chữ duyên, đang luyện tới cảnh giới " chim nhân hợp nhất " mà luyện hoài chưa dc tầng nào hết hehe!!!