Bản thân mình mới gặp trường hợp này , cần AE cùng thảo luận gúp !

chaomao^^py

Moderator
Xin trích ngang 1 chút để AE hiểu rõ vấn đề , Mình có 1 chú chim khoảng tầm 2 mùa , lấy về hơn 1 tháng , bố trí ở lồng 72 lắp 3 cầu thẳng . Sau 1 tuần có mang ra kè với khoảng 10 lồng chơi 30p thì cho nghỉ , sau đó 1 tuần nữa mang ra trường test thử , khoảng 70 dến 80 chục lồng , chim chơi khá tốt , siêng bọng , sàn, thỉnh thoảng có chụp nhẹ , hôm đó mình dể chơi gần 2h chim vẫn ôm lông . Sau hôm đó , mình bận nên ít dợt , thỉnh thoảng kè hết dàn chim nhà tự dợt chim vẫn chơi tốt . Không hiểu sao hôm rồi mang ra cafe khoảng 5 hay 6 lồng thôi , chim chỉ sàn cầu và bu chụp đòi đá , rất ít bọng , trong khi chế độ chăm của mình vẫn ổn ( nhìn em nó ôm lông và căng hơn cả lúc mới về ) , mấy con khác tốt . Rất mong được mọi người cho ý kiến
P/s cảm giác đang rất hụt hẫng , kiểu này chỉ có nước thả avi hoặc nghe hót , buồn quá đi mất!

laohacrom

1 là bị ức chim , 2 là chuẩn bị lông , mềnh đoán thế. Từ từ theo dõi thêm , mới có 1 hôm thôi mà , cứ từ từ :D

hoangbop

mình cũng có 1 con cứ căng là lồng lộn đòi đá chẳng ra giọng gì cả...nản thật.

tosudoc

1/ Chim đang vào lữa mà đấu ít lồng gặp chim chụp nó sẽ chụp lại.
2/ Khi gặp chim chụp thì ko nên treo gần lồng hãy để vị trí khác vì có khi chim gặp cạ. ( cũng là cách phòng tránh)
3/ Khi nuôi ở nhà ít cho tiếp xúc giữa các chim nên khi ra gặp chim lạ chim sẽ ức hơn bình thường.
p/s phòng tránh.
1/ chim non nuôi lên rất dể bị tật này.
2/ khi treo dàn không nên treo quá gần lồng hoặc treo gần những con bu chụp
3/ khi treo ở nhà cũng không nên cách ly chim, cho chim thấy mặt nhau vẫn là 1 giải pháp tránh chim bu chụp

chaomao^^py

Moderator
1 là bị ức chim , 2 là chuẩn bị lông , mềnh đoán thế. Từ từ theo dõi thêm , mới có 1 hôm thôi mà , cứ từ từ :D
Em cũng đoán bị ức chim , hôm rồi đem lên lầu móc không biết có chim ngoài hay chóc hoạch gì về đá hay sao trên bộ chao có dính phân chim . Tuyển chim ở xa cũng nhiều rồi nhưng mới bị mỗi con này , lại là con đặt nhiều hy vọng nhất mới buồn , anh có cách nào khả thi không anh ?

chaomao^^py

Moderator
1/ Chim đang vào lữa mà đấu ít lồng gặp chim chụp nó sẽ chụp lại.
2/ Khi gặp chim chụp thì ko nên treo gần lồng hãy để vị trí khác vì có khi chim gặp cạ. ( cũng là cách phòng tránh)
3/ Khi nuôi ở nhà ít cho tiếp xúc giữa các chim nên khi ra gặp chim lạ chim sẽ ức hơn bình thường.
p/s phòng tránh.
1/ chim non nuôi lên rất dể bị tật này.
2/ khi treo dàn không nên treo quá gần lồng hoặc treo gần những con bu chụp
3/ khi treo ở nhà cũng không nên cách ly chim, cho chim thấy mặt nhau vẫn là 1 giải pháp tránh chim bu chụp
Em cũng có chút kinh nghiệm chơi nên mấy cái anh nói em cũng biết chút đỉnh . NHưng " nếu chim em là nuôi non lên , ép giọng , chắc em cắn lưỡi luôn quá :)

Hachaomao97

con của B no chơi với áp lực cao,chứ áp lực thấp nó ko chơi dâu.từ áp lực ở dây nói lên nhiều lồng và ít lồng bạn nhé