Bẫy chào mào- ACE tư vấn giúp!

bamien

Mình hay bẫy ở nhà ngoại( Hồ Tây), chim rất nhiều nhưng không đấu. Đây là khu vực chủ yếu là vườn cây, có rất nhiều tổ chim như vậy theo mình hiểu đấy là thung. Nhưng mình bẫy 6 tháng nay(ngày chủ nhật) mà chỉ được 2 em má trắng và 3 em chim sổng, chim mồi của mình tuy không phải xịn nhưng cũng đứng lồng hót từ sáng đến tối(thực tế).
Mình có hai em mồi treo ra là hót, chim về là ché ngay sau đó múa cầu, chim trời bay đi là rít lên và như vậy thì tương đối rồi mà vẫn không có em nào đấu thế mới buồn.
Chủ nhật vừa rồi thằng em bắt thử một tổ để bẫy chim bố mẹ và câu chuyện như sau:
Cho tổ chim con vào lồng bẫy treo lên đúng vị trí làm tổ, chim bố mẹ áp sát ngay và tha mồi về bón cho chim con. Lạ ở chỗ là cả chim bố và chim mẹ cùng bón một lúc nhưng tuyệt đối không chạm vào cầu tử( khôn như người), khoảng 3 lần bay đi tha chuồn chuồn về và bón và vẫn không chạm vào cầu tử( khôn hơn người).
Hai anh em bàn nhau treo con mồi của mình bên cạnh, vừa rút sào là con chim bố ché luôn và rọt liên tục, đảo quanh chim mồi như chong chóng. Con mồi của mình bắt đầu phản công, ché liên tục, múa nhưng chóng hết mặt vì quay theo con chim bố và chiến tranh nổ ra, tên lửa mang đầu đạn hạt nhân đã ra khỏi bệ phóng. Con chim bố lao như tên lửa vào lồng bẫy có chim mồi( trường hợp này cành thế không có ý nghĩa) đánh nhau. Bay ra lượn hai ba vòng ché, rọt rồi lại lao vào đánh mồi nhưng không lần nào nhảy vào cầu tử( con này tốt nghiệp Đại Học Harvard Mỹ).
Mồi lồng lộn ché múa rồi đón sẵn và mổ nhau thấy sốt ruột quá, hai tiếng đồng hồ không ăn thua nên hạ chim con cho ăn và khi đó chim bố không lượn nữa(nghỉ giải lao).
Chim con ăn xong mình lại treo lên và hiệp 2 bắt đầu từ lúc 11h45, mình cứ để đấy và đi đón bà xã rồi làm việc.
Ae thông cảm chờ đọc tiếp!

xuanhuy008

cha! thú vị quá! theo kinh nghiệm của e khi bác xác định được thung rồi mà chim không đá mồi thì chắc chắn là cặp chim đó đã làm tổ và ít nhất là đã đẻ trứng. còn trường hợp của bác thì quá đặc biệt khi bắt đc chim con của nó. làm vậy chim bố không đá mới lạ đó. e đã từng thấy cặp chào mào bố mẹ đánh nhau với chim cắt nữa cơ. e nghĩ chỉ còn 1 khả năng là bác chế lại cầu tử. dùng lá và cành cây tươi lồng vào cầu tử (lưu ý thử lại nhiều lần để tránh trường hợp cầu tử sập nhưng không hết hoặc không chặt bác nhé), bao bọc rộng phạm vi có thể làm sập bẫy thì khả năng dính sẽ tăng lên đáng kể đó bác. chúc bác mau thu phục được em nó!

cmtegiac

quá gay cấn, hy vọng bạn bắt được con CM bố đó và nhớ chăm sóc kỹ đàn con của nó nhé bạn, mai sau sẽ thành nhân tài đấy

khoant

Đã đánh nhâu thì trước sâu gì cũng vào tù thôi mà.kiên nhẫn đi bác.

megamind

hay quá bác ah nhưng mà em thấy ác quá. hôm trước về quê em bắt 1 tổ cũng đinh bẫy chim bố nhưng nghĩ đang mùa làm tổ bắt chim bố thì con mẹ không cặp được nữa lại mất 1 mùa không sinh sản nghĩ tội quá nên em lai thôi. để những năm sau còn có chim mà bẫy bác ajh. không đúng bác đừng giận

huylam2910

Oh, nghe gay cấn quá nhỉ, hôm nào cho em theo với Bác ơi, ngồi hóng nó mới phê.

myanhtb.1988

bác này để nó sinh sản đi. mùa này là mùa cho chim mồi nghỉ ngơi dưỡng sức. tầm 1 tháng nữa đi đánh là có má trắng ngon rồi

bamien

Chào AE! Đã nhờ tư vấn mà còn tập 2 thật là thất lễ vì sếp điều đi có việc nên bây giờ xin tường thuật tiếp.
Mình làm việc(nhà ngoại bán cơm trưa) đến khoảng 14h lại ra kiểm tra xem thế nào và cho chim con ăn. Gần đến nơi vẫn thấy chim mồi la hét nghĩ rằng chưa nhẩy rồi, ra đến nơi ông chú bảo là nó vẫn bón cho con nó ăn, kiểm tra lồng bẫy thì sập từ lúc nào không biết. Mình để ý thấy con chim bố không còn hung hăng như buổi sáng mà chỉ đứng hót rồi hai vợ chồng bay đi khoảng 5 phút sau về chim mẹ ngậm quả còn chim bố lại có con chuồn chuồn. Nhưng lúc này con chim bố chỉ lờn vờn bên ngoài chỉ con mẹ vào bón, chim con đói kêu nhưng nó rất thận trọng.
Mình hạ lồng bẫy thấy có nhiều lông dính vào lưới nên nghĩ rằng chắc sập rồi nhưng thoát ra được, nếu như vậy thì chuyển phương án 2.
Cho em mồi đi chỗ khác xa rồi cho em bổi ở nhà vào lồng một mặt( của mình là hai mặt), con bổi này là chim sổng nuôi được 3 tháng đã ra giọng đều rồi. Khi mang con bổi đến là con chim bố phát hiện ra ngay, nó rọt liên tục và đảo quanh tổ chim non. Con bổi khá đứng lồng và tỏ thái độ và mình treo con bổi lên cạnh tổ chim non.
Một điều không ngờ đã xảy ra và nó là bài học cho mình, con chim bố áp sát lỗng bẫy và AE biết thế nào không?....................nó ché hai phát con bổi đâm lồng vỡ mặt luôn. Con bổi bay tung loạn xạ như khi thò tay vào lồng, vội vàng bỏ con bổi xuống và chờ vậy.
Lúc này mình mới giật mình, may mà con mồi của mình có bản lĩnh không thì toi từ sáng rồi. Con mồi của mình đi bẫy lần này là lần thứ 3 may quá! Thế mới biết bố mẹ hy sinh vì con thế nào, không ngán bố con thằng nào nếu động đến con tao.
Đã đến lúc phải về 17h) nên hạ lồng chim non xuống, chim bố mẹ cứ rít lên và bay theo một đoạn.
Sáng hôm sau lại treo lồng chim non lên nhưng được ngụy trang cẩn thận hơn và một cái kết hết sức đơn giản và nhẹ nhàng.

6h treo....6h15 chim mẹ sập bẫy, cho chim mẹ vào lồng bẫy thăm con và treo cả mẹ lẫn con lên.....6h30 chim bố sập= cả nhà thương nhau. Mất có 30 phút mà hôm qua cả ngày không được, cho vào lồng to cho cả nhà đoàn tụ bao giờ chim con lớn thả cả mẹ cả con.
Nhờ AE tư vấn giúp là có tổ là có thung mà tại sao bẫy mãi không được, hay do khu vực đó có nhiều người qua lại mặc dù treo trong vườn khá kín đáo nhưng vẫn có nhiều tiếng động nên chim không đánh. Mong sớm nhận được những kinh nghiệm quý báu từ AE trên diễn đàn, thân chào!

bamien

Đây là em mồi của mình AE xem cho vui.
41898e0b45a9b09326db30bcb16db1ff_54908350.img2013041700079.120x1.jpg

bamien

Đây là em mồi của mình AE xem cho vui.
41898e0b45a9b09326db30bcb16db1ff_54908350.img2013041700079.120x1.jpg
ảnh trước bé quá nên điều chỉnh lại, em mồi này là chim Bắc-Thanh Trì chim 2 mùa chưa thay lông lần nào vì chủ cũ nuôi trong nhà, chim bị suy nặng cứ ra lông là gẫy mình mua lại từ tháng 7 năm ngoái chăm đến nay vẫn còn chưa hoàn chỉnh lông.

coem_05

Chim từ phần lưng đến gốc đuôi hơi mỏng nhưng dáng đẹp, đứng kiểu này đa số chim hót rất tốt. Bác có ảnh chụp cả nhà thương nhau thì tung lên nốt đi ạ.