Bổi 7 tháng lồng quá nhát.

KenBui

Hồi tháng 7 năm ngoái mình tuyển 2 chú bổi khá đẹp(theo quan điểm của mình). Một chú qua 4 tháng lồng đã ít tông lồng, có thể lại bỏ cào cào mà chỉ hơi chao lồng 1 tí, bung áo móc lên đã sổ đều.
Chỉ có vấn đề ở chú kia, tuy vẫn sổ lai rai nếu treo chỗ vắng nhưng rất nhát, thấy bóng người là tông thấy mà đau cả ruột.
Mình mong mấy bác có kinh nghiệm giúp mình khắc phục chú này với, đã hơn 7 tháng rồi còn gì

xuanhuy008

bác lấy băng keo trong dán 2/3 lồng lại để em nó tung nhưng không tróc đầu chảy máu --> sẽ mau dạn hơn vì khi em nó tung mà bị đau nó sẽ nghĩ là do mình làm. sau đó bác để em nó trong phòng mà hay có nhiều người nhất ấy. để nguyên buổi tối, không trùm áo lồng. mấy ngày đầu bác từ từ tắt điện để cho em nó quen dần, chứ bác tắt điện đột ngột khi ngủ em nó sẽ bay loạn xạ.
hoặc có thể chọn C2: tầm 8h tối, khi hết thời sự thì bác trùm áo cho em nó để nó quen dần, sau đó thì mở hẳn ra và không trùm nữa. cứ để khi nào mình đi ngủ thì em nó cũng đi ngủ.
bác duy trì như vậy tầm 2 tháng em khẳng định bác sẽ thấy có chuyển biến! em đã áp dụng với nhiều con và thấy rất hiệu quả!

phamkien25

bác coi có mấy bài nói về cái này đó. mở 1/4 áo lồng thôi treo lồng ngang đầu người qua lại chổ nào có nhiều ng qua lại đó. Bọn này phải mất hơn 1 năm mới bớt dc, ráng chịu đựng đi ko chết đâu

KenBui

bác lấy băng keo trong dán 2/3 lồng lại để em nó tung nhưng không tróc đầu chảy máu --> sẽ mau dạn hơn vì khi em nó tung mà bị đau nó sẽ nghĩ là do mình làm. sau đó bác để em nó trong phòng mà hay có nhiều người nhất ấy. để nguyên buổi tối, không trùm áo lồng. mấy ngày đầu bác từ từ tắt điện để cho em nó quen dần, chứ bác tắt điện đột ngột khi ngủ em nó sẽ bay loạn xạ.
hoặc có thể chọn C2: tầm 8h tối, khi hết thời sự thì bác trùm áo cho em nó để nó quen dần, sau đó thì mở hẳn ra và không trùm nữa. cứ để khi nào mình đi ngủ thì em nó cũng đi ngủ.
bác duy trì như vậy tầm 2 tháng em khẳng định bác sẽ thấy có chuyển biến! em đã áp dụng với nhiều con và thấy rất hiệu quả!
Mình cũng áp dụng cách thuần bổi như bác này cho cả 2 chú, nhưng 1 chú đã đứng lồng, còn chú kia thì..............., mặc dù không xảy ra biến cố gì đối với chú nó cả, thế mới bực chứ. Hic hic

hoangbop

Có thể em nó già mùa quá, chơi nhưng vẫn nhát, với con này bác phải kiên trì thôi.

shopthuhavd

Theo mình thì em nào càng nhác, mà khi móc ra dàn thả tay là sổ đều là tốt, Bổi càng nhác thì chim đó mới hay, với lại 7 tháng chưa thuần cho em nó dạng người được đâu, Pác nên kiêng trì thêm đi nhé.
Thân !

Pleikupho

mình thì có 5 con đều là bổi, 4 con thì khá dạng rồi vì nhà mình nhiều người. xác lồng chim ko nhảy (chỉ mình thôi nhé), còn con kia thì rất rất không chim nhưng nhảy như ngựa nhưng 1 cái là ko bao h tróc đầu nhé, lông đuôi chỉ tè chứ ko gãy 1 cọng nào nhé. gần 1 năm rồi nhưng vì quá nhát nên mình đã hết kiên nhẫn với nó thế là cắt cánh luôn, h đang rớt lông rồi.hehe

trungkap

Nếu có điều kiện bạn nên show 1 cái clip để anh em xem dễ tư vấn cho bạn hơn. Thân !

móc chim ra

nhát quá thì nên ép từ từ nếu ép quá zể hư con chim quý,nhanh thuần hay lâu thuần thì tùy con chim thôi.nói chung nuôi bổi thì phai kiên trì. với mình thì mới về xem thái độ nếu chịu lồng thì mình ép còn ko chịu lồng thì cắt cánh chấp nhận bỏ 1 năm chờ thay lông để giữ đc con chim ko bi tật ngoái hay santo:eek:

ndtoanpt

cat mot ben long canh di nho vao cai long nao ma nan ko sac ay roi cu buoi trua vac em no ra cam cai voi bom xit cho no uot xung thi thoi dam bao luc day em no dung im luon roi hay tay cam vao hay ben mat long cu lam the khoang 2 tuan la ok ngay van hot deu nhe em no ko sao ca minh toan lam the thoi nhanh dan lam