bổi má trắng nhát quá

minhquynhln

em mua chú cm má trắng bổi được hơn 1 th rồi. bây giờ đã ăn cám rồi. nhưng nó nhát quá. cứ thấy mình đến gần là nhảy loạn xạ. lông lá trụi hết rồi. mào không còn 1 cọng nào. trông xấu xí lắm. có bác nào có cách nào cho em nó thuần hơn không a? em đã làm theo cách chủa các bác trên diễn đàn là trùm áo lồng để hé 1 tí thôi, nhưng nuôi 1 tháng rồi vẫn nhát lắm. bây giờ để nó 1 mình ở xa nó cũng đang tập hót rồi. nhưng nhìn nó bây giờ xấu lắm, và nhát lắm. đứng cách 5m mà nhảy tung lồng. em mong cấc bác giup e với em đang buồn nó quá

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
dục tốc bất đạt bác ơi! Thữ cách đó vài tháng nữa xem!

7love

mới 1thang mà bác đã kêu rồi. Chơi chim dưỡng TÂM mà cứ từ từ. Chim thay lông xong sẽ dạn thôi.

netcom0909

chim má trắng đa số là rất nhát, bác cứ treo yên 1 chỗ cho nó học giong chim thầy. cứ mở áo lồng nó nhảy sức đầu bể tráng kệ nó, đến khi nó thay lông xong sẽ thuần lại thôi à. Đa số nết chim má trắng là thế.

cmtegiac

chim má trắng đa số là rất nhát, bác cứ treo yên 1 chỗ cho nó học giong chim thầy. cứ mở áo lồng nó nhảy sức đầu bể tráng kệ nó, đến khi nó thay lông xong sẽ thuần lại thôi à. Đa số nết chim má trắng là thế.
đồng ý với ý kiến của bác này, chim bổi là cứ phải mạnh dạn thế hii

manhhunghd028

ôi con má trắng của em nuôi 3 tháng rồi em đứng cách lồng 10m nó còn nhảy điên loạn luôn, lúc đầu mua về em nó lông đuôi hẳn hoi sau nhảy nhiều quá rụng sạch, giờ lại mọc lại nhưng em cũng chán treo luôn ra vườn, đâm ra nó lại càng nhát, mà em này treo chỗ vắng thì lắm mồm lắm, mà treo thêm 1 em bổi má đỏ bên cạnh là câm luôn

hungtn20

cứ từ từ bạn ạh. nuôi chim chủ yếu là tĩnh tâm mà. từ từ sẽ thuần được thôi.
good luck

bongdemsg

Bác cứ vứt tung áo lồng đi.bỏ vào lồng nhỏ,nan dày nhé.Để chổ nhiều người,nhảy kệ nó cứ cho ăn cám bavi &trái cây.
làm như thế được vài tháng chim trổ má đỏ bác cho ra lồng rộng,vào lại cám nuôi chim ở nhà,trái cây mồi tươi.
Đảm bảo với bác chim ko dạn mới lạ. vài kinh nghiệm cùi của em các cao thủ đùng chém nhé......:D:cool:

nghethienan hue

em mua chú cm má trắng bổi được hơn 1 th rồi. bây giờ đã ăn cám rồi. nhưng nó nhát quá. cứ thấy mình đến gần là nhảy loạn xạ. lông lá trụi hết rồi. mào không còn 1 cọng nào. trông xấu xí lắm. có bác nào có cách nào cho em nó thuần hơn không a? em đã làm theo cách chủa các bác trên diễn đàn là trùm áo lồng để hé 1 tí thôi, nhưng nuôi 1 tháng rồi vẫn nhát lắm. bây giờ để nó 1 mình ở xa nó cũng đang tập hót rồi. nhưng nhìn nó bây giờ xấu lắm, và nhát lắm. đứng cách 5m mà nhảy tung lồng. em mong cấc bác giup e với em đang buồn nó quá

mua cái lồng nhỏ ma nuôi cho nó đỡ tung lồng bác ơi ,chứ chim má trắng thì con nào ma không nhát cơ chứ

xellosak

cái loại má trắng này thì cứ vứt nó 1 chỗ cung cấp thức ăn và đồ uống tới lúc nó bắt đầu trổ là thấy khác liền ( nhà kế bên nuôi con mà trắng 4 tháng nó nhảy như điện 1 tuần trở lại đây bắt đầu trổ cầm lồng đi vệ sinh cho ăn cho uống không nhảy nữa chỉ lên cầu phụ đứng nhìn =)) ) nhiều con bỏ dãi mà nó dạn nó lên chim :)) nhiều con mình tưng như tưng trứng thì chả thấy nó phát nó lên gì nản =))
còn ai mà có thời gian thì cho nó ăn ít thôi thấy nó hết thức ăn 30 -1h sau lại cho nó ăn 1 xíu thôi ( chuối cũng vậy ) 1 tuần sau là tạm ổn liền , 1 tháng sau nó thấy bạn là nó nhói nhói ra đòi ăn nữa =))

ta.phuoc

Má trắng nhát lắm nhưng thời gian dạn rất nhanh. Tự nhiên 3 tháng nhát đến khi 3 tháng 1 tuần nó dạn, thời gian dạn của nó nhanh lắm trong vòng 1-2 tuần ah. Con của mình nuôi 4 tháng nhát giờ tháng thứ 5 đá tay rồi, thả ra bay vô lồng lại như thường ah. Kiên nhẫn lên, ít nhất cũng 6 tháng rồi mới kết luận đc.

beolun97

thoải mái đi bác ơi,nuôi từ từ em nó sẽ dạn thui,nếu nuôi thế sao bác ko chọn chim già rừng nghe tiếng hót vui tai và hay hơn

Pleikupho

bác băng keo trong quấn 1/2 cái lồng phía trên lại rồi mở hết áo lồng ra. 1 ngày phơi nắng 30p buổi trưa rồi mag lồng tắm ra cho thông lồng.30p mà nó ko tắm thì lùa nhẹ co nó wa lồng tắm rồi giọn lồng nuôi, trái cây , cám , nước đầy đủ, nhớ đừng thò tay vào lồng khi e nó trong đó nhé, bác nuôi như cách của e mà áp dụng cho má trắng thì 90% sau 4 - 5 tháng cằm lồng ít chao, con nào mau thì đứng lồng luôn, con nào khó thì chao nhẹ thôi, sau thay lông thì dạn lắm rồi, chim bổi thì thời gian dài hơn chứ má trắng e thấy dể nuôi dể hơn cả chim con vì đở tốn công chăm hơn và ma thuần hơn bổi có điều nếu có chim thầy tốt thì ok. nhớ để gần người nha

Sửa lần cuối:

taliban888

Má trắng là thế, nếu không kiên trì nuôi sẽ nhanh nản. Lúc mới về em nó nhảy, lông lá be bét nhưng khi thay lông xong lại rất mỡ màng đấy ạ :D. Bác cứ kiên trì đi, "Kiên trì làm gì cũng được" mà :D

cudenkt

nuôi chim trong lồng nhỏ, cao. để chỗ người qua lại nhìu.................... e đã làm và sau 1 tháng rưỡi chim đã dan người? thay ngươi ko tung lồng nữa. khi cầm loong kung zây.

Chéc

chắc mua trúng chim mùa trước bị nhổ mất má đỏ rồi, chứ má trắng thường nhanh dạn lắm đó.