Bảo quản châu chấu

nhokbuonnhoem

e mới vừa bắt châu chấu ở quê lên rất nhiều mà chim an ko hết zay làm sao để bảo quản châu chấu lâu zay các bác,bác nào bjết chỉ giúp e với.

bin_ballad

bác bỏ vào tủ lạnh. Khi nào cho chim ăn thì bỏ ra mấy phút là nó lại sống lại thôi ạ!

vô danh

e mới vừa bắt châu chấu ở quê lên rất nhiều mà chim an ko hết zay làm sao để bảo quản châu chấu lâu zay các bác,bác nào bjết chỉ giúp e với.
Bác nhặt ít cỏ tươi bỏ vô hộp mang vô tủ lạnh cất,vì cỏ là thức an nên cào có đồ an nên có thể sống lâu trong tủ lạnh

mechim

Bỏ vảo tủ lạnh ngăn mát thôi đó bạn, quan trọng có châu chấu cả mùa mà bỏ vào tủ lạnh không mới là vấn đề. hj

bin_ballad

thường thì thời điểm này sẽ bắt dự trữ khoảng vài kg. xong bỏ tủ lạnh rồi cho ăn dần qua mùa đông anh ạ

N

namkiet

Guest
Làm một cái thùng các tông đục lỗ nhỏ xíu thôi bổ châu chấu vào nuôi cùng với cỏ tươi. Ngăn không cho kiến vào nhé.
Thân Tuấn

olala

Làm một cái thùng các tông đục lỗ nhỏ xíu thôi bổ châu chấu vào nuôi cùng với cỏ tươi. Ngăn không cho kiến vào nhé.
Thân Tuấn
Nếu ít thì bạn làm theo cách này hoặc để ngăn mát tủ lạnh (số chim của bạn ăn khoảng 1 tuần), nếu nhiều hơn thì nên vặt sạch càng, cánh, vệ sinh sạch sẽ rồi cho vào hộp nhựa kín để trên ngăn đá tủ lạnh, mỗi lần cho ăn thì lấy ra ngâm qua nước là được (cách này có thể bảo quản vài tháng, chỉ sợ mất điện). Chú ý nên để khô ráo trước khi cho vào tủ nếu không khi lấy ra sẽ rất khó.

vubaucat

theo mình khj nào rảnh mua cho nó ăn củng đc.ko cần nhất thiết mua để tủ lạnh.làm vậy mất hết chất.chấu chấu mua về cho nó ăn có máu tanh khj nó còn sống sẽ tốt hơn.

nguyenhaiabc

Not Alone
thường thì thời điểm này sẽ bắt dự trữ khoảng vài kg. xong bỏ tủ lạnh rồi cho ăn dần qua mùa đông anh ạ
Cào Cào mình để 4 ngày trong tủ lạnh là nó đen thui rồi sao cho ăn dc nửa bác... bác mua cho ăn wa mùa đông mih thấy ko hợp lý lắm.... vài lời chia sẻ góp vui

thehai1992th

e cứ làm mấy chai coca 1,5l cho vào ngăn đá khi nào ăn lấy ra vài e trước mấy phút cho hồi

luongdd

Chào Mào Danh Dự
Ở trong đó chắc châu chấu nhiều và có quanh năm nên ae không quan tâm tới việc này, ở ngoài bắc vào mùa này là mùa châu chấu cốm rất ngon nên ae phải mua để dự trữ, hiện tại mình đang dự trữ khoảng 8kg châu chấu tươi trong tủ lạnh. Cách bảo quản của mình như sau
Châu chấu tươi còn sống mua về để trong túi lưới, hòa nước nóng chừng 30 độ, cho châu chấu vào rửa sạch (cả túi) rồi bỏ nguyên túi châu chấu đó vào máy giặt để vắt giáo nước. Khi châu chấu đã khô nhưng lúc này chúng chưa chết nên ae bỏ vào trong ngăn đá (nhưng là loại tủ lạnh chạy bằng quạt gió) để chừng nửa ngày là lúc đó chúng đã chết cóng lại nhưng nếu chúng ta bỏ ra ngoài chúng lạ sống lại như thường, việc cần thiết lúc này là chúng ta cần có 1 hộp nhựa chứa thức ăn vừa đủ chứa số châu chấu mà bạn có, bạn đổ vào hộp nhựa đóng nắp kín rồi bỏ vào ngăn đá là ok
Chú ý khi sử dụng
Bạn nên chuẩn bị 1 hộp nhựa chứa thức ăn loại nhỏ, thường là loại hộp đựng ô mai, mỗi lần lấy châu chấu cho chim ăn thì bạn lấy từ hộp to sang hộp nhỏ (Hộp nhỏ đủ cho chim nhà ăn tầm 3 ngày) rồi lại đậy kín hộp to lại để bảo quản
Chú ý khi lấy châu chấu bạn nhớ đóng kín cửa tủ lạnh không sơ ý mà bạn để hở cửa tủ thì số châu chấu đó bị đen thối ngay
Khi lấy ra cho chim ăn bạn bóp nhẹ cho châu chấu rụng hết càng và bỏ trực tiếp xuống sàn lồng (để trong cóng thức ăn châu chấu sẽ bị hấp hơi và nhanh bị đen)
Chúc các bạn thành công và chủ động được nguồn mồi tươi cho chú chim cưng của mình
Bey...Bey.........................các bạn cứ yên tâm làm theo mình nhé lúc nào rảnh mình sẽ up hình tủ châu chấu nhà mình cho các bạn xem

caube1002

mình thấy nhiều bác để tủ lạnh là không hay, đồ tủ lạnh có ra cái gì đâu. theo tôi không nhất thiết cứ phải là châu chấu, mùa đông không có châu chấu ta thay bằng sâu quy hoặc trứng kiến là ok.

Ruasieutoc

Chào Mào Việt

Cào Cào mình để 4 ngày trong tủ lạnh là nó đen thui rồi sao cho ăn dc nửa bác... bác mua cho ăn wa mùa đông mih thấy ko hợp lý lắm.... vài lời chia sẻ góp vui
kakaka, anh Hải cũng vui tính ghê.
Em có cách này dự trử Cào Cào tròng Vòng 1 tuân có khi hơn. rất đơn giản... Lấy Cào Cào bỏ vào 1 bịch nilong lơn, buột miệng bao cho căn (dự trử ko khí) bỏ vào tủ lạnh ngăn rau, Vậy là Ok

quanvuong

Ở trong đó chắc châu chấu nhiều và có quanh năm nên ae không quan tâm tới việc này, ở ngoài bắc vào mùa này là mùa châu chấu cốm rất ngon nên ae phải mua để dự trữ, hiện tại mình đang dự trữ khoảng 8kg châu chấu tươi trong tủ lạnh. Cách bảo quản của mình như sau
Châu chấu tươi còn sống mua về để trong túi lưới, hòa nước nóng chừng 30 độ, cho châu chấu vào rửa sạch (cả túi) rồi bỏ nguyên túi châu chấu đó vào máy giặt để vắt giáo nước. Khi châu chấu đã khô nhưng lúc này chúng chưa chết nên ae bỏ vào trong ngăn đá (nhưng là loại tủ lạnh chạy bằng quạt gió) để chừng nửa ngày là lúc đó chúng đã chết cóng lại nhưng nếu chúng ta bỏ ra ngoài chúng lạ sống lại như thường, việc cần thiết lúc này là chúng ta cần có 1 hộp nhựa chứa thức ăn vừa đủ chứa số châu chấu mà bạn có, bạn đổ vào hộp nhựa đóng nắp kín rồi bỏ vào ngăn đá là ok
Chú ý khi sử dụng
Bạn nên chuẩn bị 1 hộp nhựa chứa thức ăn loại nhỏ, thường là loại hộp đựng ô mai, mỗi lần lấy châu chấu cho chim ăn thì bạn lấy từ hộp to sang hộp nhỏ (Hộp nhỏ đủ cho chim nhà ăn tầm 3 ngày) rồi lại đậy kín hộp to lại để bảo quản
Chú ý khi lấy châu chấu bạn nhớ đóng kín cửa tủ lạnh không sơ ý mà bạn để hở cửa tủ thì số châu chấu đó bị đen thối ngay
Khi lấy ra cho chim ăn bạn bóp nhẹ cho châu chấu rụng hết càng và bỏ trực tiếp xuống sàn lồng (để trong cóng thức ăn châu chấu sẽ bị hấp hơi và nhanh bị đen)
Chúc các bạn thành công và chủ động được nguồn mồi tươi cho chú chim cưng của mình
Bey...Bey.........................các bạn cứ yên tâm làm theo mình nhé lúc nào rảnh mình sẽ up hình tủ châu chấu nhà mình cho các bạn xem
Cách này chuẩn rồi mình đã và đang làm rất tốt . Thân

nhokbuonnhoem

Ở trong đó chắc châu chấu nhiều và có quanh năm nên ae không quan tâm tới việc này, ở ngoài bắc vào mùa này là mùa châu chấu cốm rất ngon nên ae phải mua để dự trữ, hiện tại mình đang dự trữ khoảng 8kg châu chấu tươi trong tủ lạnh. Cách bảo quản của mình như sau Châu chấu tươi còn sống mua về để trong túi lưới, hòa nước nóng chừng 30 độ, cho châu chấu vào rửa sạch (cả túi) rồi bỏ nguyên túi châu chấu đó vào máy giặt để vắt giáo nước. Khi châu chấu đã khô nhưng lúc này chúng chưa chết nên ae bỏ vào trong ngăn đá (nhưng là loại tủ lạnh chạy bằng quạt gió) để chừng nửa ngày là lúc đó chúng đã chết cóng lại nhưng nếu chúng ta bỏ ra ngoài chúng lạ sống lại như thường, việc cần thiết lúc này là chúng ta cần có 1 hộp nhựa chứa thức ăn vừa đủ chứa số châu chấu mà bạn có, bạn đổ vào hộp nhựa đóng nắp kín rồi bỏ vào ngăn đá là ok Chú ý khi sử dụng Bạn nên chuẩn bị 1 hộp nhựa chứa thức ăn loại nhỏ, thường là loại hộp đựng ô mai, mỗi lần lấy châu chấu cho chim ăn thì bạn lấy từ hộp to sang hộp nhỏ (Hộp nhỏ đủ cho chim nhà ăn tầm 3 ngày) rồi lại đậy kín hộp to lại để bảo quản Chú ý khi lấy châu chấu bạn nhớ đóng kín cửa tủ lạnh không sơ ý mà bạn để hở cửa tủ thì số châu chấu đó bị đen thối ngay Khi lấy ra cho chim ăn bạn bóp nhẹ cho châu chấu rụng hết càng và bỏ trực tiếp xuống sàn lồng (để trong cóng thức ăn châu chấu sẽ bị hấp hơi và nhanh bị đen) Chúc các bạn thành công và chủ động được nguồn mồi tươi cho chú chim cưng của mình Bey...Bey.........................các bạn cứ yên tâm làm theo mình nhé lúc nào rảnh mình sẽ up hình tủ châu chấu nhà mình cho các bạn xem
Oh thank bac nhiều