Các bác cho ý kiến 1

quankmt

E có 3 con cm mộc, 2 con tương đối thuần em cho ăn cám Thúy Tuấn( 2 con này e nuôi cũng được hơn 3 tháng). 2 con này mới ra ít giọng còn chưa ché. Con thứ 3 em cho ăn cám Ba vì nhưng sau gần một tháng(vẫn còn nhát) đã ro ro, ché, bung cánh ( tuy ít).
Vậy:
- Con thứ 3 này liệu có năng khiếu? chế độ chăm tiếp theo thế nào ? có chuyển sang cám tốt hơn ?
- Tố chất chim và chất lượng cám cái nào hơn ? thời gian để 1 chú cm biểu diễn hết tài năng liệu cứ nhất thiết phải hết ít nhất 1 mùa lồng ?

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
chào bạn quangkmt, bạn không đưa clip, mình cũng khó đoán được chim của bạn. Nhưng theo mô tả, mình có vài lời:

Con thứ 3, bạn nuôi chắc khoảng 2 tháng, chim còn nhát đã bung cánh ché, nó có năng khiếu đó bạn. Nhưng không biết năng khiếu cấp tỉnh hay làng xã thôi.Bạn nên chuyển sang cám tốt hơn, trong lồng luôn có hai loại trái cây thay đổi mỗi ngày. cho ăn cào cào , cho chim tắm mỗi ngày, hoặc 2 ngày lần cho mau dạn chim.

Tố chất chim quan trọng hơn chất lượng cám, tuy nhiên bạn nên cho chim cám loại tốt . Để 1 chú chim biểu diễn hết tài năng là khi chim vừa dạn người. Thông thường là sau một mùa lông, hoặc hai mùa lông. Phải sau mùa lông chim mới biểu diễn hết tài năng, nhưng nuôi khoảng vài tháng bạn có thể biết con chim có năng khiếu cấp nào. Thân.

quankmt

chào bạn quangkmt, bạn không đưa clip, mình cũng khó đoán được chim của bạn. Nhưng theo mô tả, mình có vài lời:

Con thứ 3, bạn nuôi chắc khoảng 2 tháng, chim còn nhát đã bung cánh ché, nó có năng khiếu đó bạn. Nhưng không biết năng khiếu cấp tỉnh hay làng xã thôi.Bạn nên chuyển sang cám tốt hơn, trong lồng luôn có hai loại trái cây thay đổi mỗi ngày. cho ăn cào cào , cho chim tắm mỗi ngày, hoặc 2 ngày lần cho mau dạn chim.

Tố chất chim quan trọng hơn chất lượng cám, tuy nhiên bạn nên cho chim cám loại tốt . Để 1 chú chim biểu diễn hết tài năng là khi chim vừa dạn người. Thông thường là sau một mùa lông, hoặc hai mùa lông. Phải sau mùa lông chim mới biểu diễn hết tài năng, nhưng nuôi khoảng vài tháng bạn có thể biết con chim có năng khiếu cấp nào. Thân.
e cũng muốn up clip nhưng chim nhát quá, e thấy con này chưa ra giọng như lại thích ro ro, ché, nhấp cánh. Cảm ơn bác cho e ý kiến.

sirchinh

con thứ 3 thái độ tốt đấy bạn,nhưng đấy là đem so sánh với 2 con còn lại thôi,gặp chim già là bị đè bẹp dí ngay. chim muốn biểu diễn hết tài năng ít nhất phải sau 2 mùa lông bác ạ. chúc bác chăm em nó tốt

quankmt

con thứ 3 thái độ tốt đấy bạn,nhưng đấy là đem so sánh với 2 con còn lại thôi,gặp chim già là bị đè bẹp dí ngay. chim muốn biểu diễn hết tài năng ít nhất phải sau 2 mùa lông bác ạ. chúc bác chăm em nó tốt
Con thứ 3 khi treo 1 mình thì rất hay ro ro,ché còn khi treo gần con khác thì cũng bình thường. Chim còn rất nhát.

luongdd

Chào Mào Danh Dự
Con thứ 3 khi treo 1 mình thì rất hay ro ro,ché còn khi treo gần con khác thì cũng bình thường. Chim còn rất nhát.
Như ban tả thì rất dễ nhầm giọng rò của chim và giọng ché, tốt nhất bạn đưa Clip lên

tran van trinh

E có 3 con cm mộc, 2 con tương đối thuần em cho ăn cám Thúy Tuấn( 2 con này e nuôi cũng được hơn 3 tháng). 2 con này mới ra ít giọng còn chưa ché. Con thứ 3 em cho ăn cám Ba vì nhưng sau gần một tháng(vẫn còn nhát) đã ro ro, ché, bung cánh ( tuy ít).
Vậy:
- Con thứ 3 này liệu có năng khiếu? chế độ chăm tiếp theo thế nào ? có chuyển sang cám tốt hơn ?
- Tố chất chim và chất lượng cám cái nào hơn ? thời gian để 1 chú cm biểu diễn hết tài năng liệu cứ nhất thiết phải hết ít nhất 1 mùa lồng ?
có bác nào dùng cám thúy tuấn và cám bavi,vô giúp quankmt nhé

VipClub

Vua Chào Mào
1 câu đơn giản
Con chim hợp cám nó sẻ chơi
Nhưng chơi thế nào thì tùy vào tố chất con chim .

chaomao^^py

Moderator
e cũng muốn up clip nhưng chim nhát quá, e thấy con này chưa ra giọng như lại thích ro ro, ché, nhấp cánh. Cảm ơn bác cho e ý kiến.
Bạn up clip lên để anh em phân tích cho , chim chưa ra giọng làm sao mà ché . Cám thì bạn ưu tiên loại nào có thể gắng bó với công thức đó lâu dài ( ít nhất 1 mùa lông bạn mới thấy được kết quả) , mình cũng làm theo nhiều công thức rồi , sự khác biệt là không lớn lắm , sau đây là cách mình vẫn hay làm Ct : 1 cám ba vì + 5 lòng đỏ trứng gà + 200g tôm xay nhuyễn , tất cả trộn đều phơi khô , đơn giản , dễ làm . Chúc bạn thành công !

nghethienan hue

theo mình tất cả các loại cám do các doanh nghiệp làm sẵn mới chỉ đủ hàm lượng thôi ,còn muốn cho chim sung vá máu chiến hơn thì phải cho ăn thêm dưỡng chất ,cũng giống con người thôi ,cơm không thì no nhưng chưa đủ,
theo mình tốt nhất bạn tự làm cám chim cho các em nó thì hơn ,trên diễn đàn có rất nhiều công thức cám đó

tosudoc

Theo mình nghĩ chủ thớt qua lời viết kinh nghiệm còn thiếu nên những lời nhận xét chưa chuẩn mực. Không cần đưa clip đâu bạn. có thì bạn cho ít hình anh em sẽ nhận xét giúp. Cám chim chỉ là điều kiện cần chứ chưa phải là điều kiện đủ để nói lên tính chất con chim.

quankmt

Theo mình nghĩ chủ thớt qua lời viết kinh nghiệm còn thiếu nên những lời nhận xét chưa chuẩn mực. Không cần đưa clip đâu bạn. có thì bạn cho ít hình anh em sẽ nhận xét giúp. Cám chim chỉ là điều kiện cần chứ chưa phải là điều kiện đủ để nói lên tính chất con chim.
đúng là mình cũng chưa nhiều kinh nghiệm, có 1 con nuôi đến 3 tháng còn chưa ra giọng, có con lại gần tháng đã ro ro.. chéc chéc..nhấp cả cánh ( thi thoảng mới thấy). Mình cũng tìm hiểu nhiều về cách làm cám chim nhưng chưa thấy cách nào khả quan nhất(chú yếu là khâu phơi sấy). Chim đang trong giai đoạn thuần mà toàn chăn bằng Thúy tuấn hay cảm tự làm liệu có phí không ? hay chỉ Ba vì + chuối là đủ ?

xuanhuy008

đồng ý với bác Trịnh nì! nhưng em xin sửa chút là (tính chất con chim) -->"tố chất con chim"!e làm cám chỉ là thương con chim, muốn dành cho nó điều tốt nhất mình có thể thui. Chứ theo em thấy nếu nuôi bình thường để mang dợt cội thì cám cũng không thay đổi được gì đâu! họa chăng nó chỉ làm cho lòng chủ thêm yên tâm khi thấy con chim ăn no, đủ chất vậy thôi!
con chim hay vẫn mãi là con chim hay! chim bạn chủ thớt nuôi 3 tháng mà đã ro, ché thì đúng là em í có tố chất rùi. bạn nên thêm ít hình ảnh và clip để ae chém thêm cho chuẩn nhé!

tosudoc

đúng là mình cũng chưa nhiều kinh nghiệm, có 1 con nuôi đến 3 tháng còn chưa ra giọng, có con lại gần tháng đã ro ro.. chéc chéc..nhấp cả cánh ( thi thoảng mới thấy). Mình cũng tìm hiểu nhiều về cách làm cám chim nhưng chưa thấy cách nào khả quan nhất(chú yếu là khâu phơi sấy). Chim đang trong giai đoạn thuần mà toàn chăn bằng Thúy tuấn hay cảm tự làm liệu có phí không ? hay chỉ Ba vì + chuối là đủ ?
Bạn mới có vài con thôi ăn thua gì. Nếu có điều kiện thì loại nào bạn cho ok thì cho ăn đi. Các công thức trên diễn đàn mình nghỉ khá là đầy đủ chất rồi đó. Như thế + chim tài + nước chăm = chim tốt thôi . ( chỉ là chim tốt chứ đừng yêu cầu là xuất sắc vì anh hùng trong thiên hạ là vô số). còn cách rang bột thì khi nào làm bột thì bạn có thể nt vào inbox mình sẽ hướng dẫn cho mà. Đơn giản cho tấc cả mọi người

anhnguyen84

Theo mình không lên dùng cám thúy tuấn do mình thấy nhiều người dùng bị bó lông, dùng một thời gian là hỏng chim, bạn dùng cám ba vì bổ xung nhiều chất tươi và hoa quả. có nhiều con chim chỉ ăn cám gà và cám ba vì hay chưa thấy chú nào dùng cám thúy tuấn là chuẩn. mình chỉ nghe nói thúy tuấn dùng cho khuyên là ổn

teslaswat

Ông bà ta đã dạy "nuôi chim dưỡng tính" mà bác. Cứ từ từ thong thả rồi em nó sẽ đền đáp công ơn chăm sóc của bác thôi.
Thường thì em nuôi chim tới 3 mùa nó mới chơi gọi là tàm tạm bác ạ. Nên bác không việc gì phải vội vàng. Cứ cố gắng chăm sóc tốt cho chúng nó rồi sẽ đâu vào đấy thôi.

quankmt

cảm ơn ý kiến đóng góp của các bác. Làm thế nào để biết con nào mau lên lửa hay sau bao mùa là chơi được ? con nào cũng 3 năm thì chơi đến bào giờ ? chắc là nấu mỳ :D !

dinhthotb

Chào Mào Thái Bình
cảm ơn ý kiến đóng góp của các bác. Làm thế nào để biết con nào mau lên lửa hay sau bao mùa là chơi được ? con nào cũng 3 năm thì chơi đến bào giờ ? chắc là nấu mỳ :D !
Chơi chim để dưỡng tính. Tố chất và sự bứt phá của con chim là tùi vào cách chọn chim và chăm sóc của bạn. Có người nuôi tới 4 năm mới thấy tiếng ché, nếu như bạn không có đủ sự kiên trì thì mua một con đã chơi ok rồi về chăm sóc em nó. Còn chim bổi phải có thời gian ít ra cũng 1 mùa lông

quankmt

Bạn mới có vài con thôi ăn thua gì. Nếu có điều kiện thì loại nào bạn cho ok thì cho ăn đi. Các công thức trên diễn đàn mình nghỉ khá là đầy đủ chất rồi đó. Như thế + chim tài + nước chăm = chim tốt thôi . ( chỉ là chim tốt chứ đừng yêu cầu là xuất sắc vì anh hùng trong thiên hạ là vô số). còn cách rang bột thì khi nào làm bột thì bạn có thể nt vào inbox mình sẽ hướng dẫn cho mà. Đơn giản cho tấc cả mọi người
đã send inbox của bác rồi ! rất mong bác giúp đỡ.

tosudoc

haaaaa có thấy số điện thoại mình nhắn tin luôn cho bác chứ nhắn tin vào inbox chi cho mệt haaaaaaaaa