Các bác giúp e cách nhìn chân chim để phân biệt chim được bao nhiêu mùa ???

hoangbom

đến nay e chơi chim đc 3 tháng mà k? biết cách nhìn chân chim để biết con này đc bao nhiêu mua lên e lập cái topic này mong các cao thủ chi cho e biết cách nhìn chân chim

hì,cái này thì còn tùy vào con chim bạn à.vì có những con già đã lên bốt vàng mà vẫn bong,nhìn như chim 1-2 mùa.thông thường thì chia theo chân bóng-chân mốc màu trắng-chân có bốt màu vàng.tuổi chim thì tùy theo mức độ 1 mùa đến nhiều hơn thế nữa.
chúc bạn chơi chim vui vẻ !

hung98

đúng chim chân bóng lộn và đen nhánh thì em chưa gặp con nào có bốt cả

tosudoc

Nói về chân chim thì rất nhiều anh em phân vân lắm.
1/ chim non nuôi lên dễ đóng vảy nhất.
2/ Chim chân dầu thường bóng, đen lâu lên vảy. khi có tuổi lồng nó vẫn lên rất ít và chân sẽ khô đi chứ ko đóng vảy
3/ Chim chân bình thường bổi nuôi lên tầm hơn 2 mùa nó mới bắt đầu có vảy nhưng lên lâu vì bản năng ngoài trời nó sẽ lột vả đi.
4/ Thú thật mình chưa gặp con nào bổi rin ngoài rừng mà đóng vảy như chim non lồng nuôi lên . Lí do là chim trời đóng vảy lụa là nó tự động rớt rồi. Cái này mình đã từng đánh rất nhiều chim khi bắt vào cầm trong tay tự động vảy lụa rơi ra.
KL> Để biết chim có tuổi hay không xem chân cũng chỉ là 1 yếu tố nào đó để xác định chứ ko hoàn toàn tấc cả.

kolate

Mình có 1 con ông anh cho. Chim nhát người mà chân vảy nhiều lắm, ống chân như kiểu bị gãy xương mà nhìn chim nhỏ, lông lá xác xơ lắm. Không nhìn chân chắc ai cũng bảo bổi non.

NAMNT

chim bổi già thì nhát chứ kô phải chim nhát là bổi già. chim thuần già lồng mà bị hoảng chim thì vẫn nhát nha.

Jack Dam

Theo mình nghĩ nhìn sơ qua con chim cũng đoán đc con chim khoảng bao nhiêu mùa, ở mức tương đối thôi nha, ví dụ như khoảng 4 mùa trở lên, từ 2.5-4 mùa. Nếu nuôi để chơi dàn thì quan trọng cách chơi của nó ntn

thuyln2

chim bổi già thì nhát chứ kô phải chim nhát là bổi già. chim thuần già lồng mà bị hoảng chim thì vẫn nhát nha.