Các bác vào giúp e vs ạ!!!!!!!!!

trankhanhsd

Chẳng là e vừa mới tậu đc 1e mộc Huế. Mới về đc 1 hôm e kè lồng vs mấy e ở nhà mà cũng ra giọng vs thái độ ngay. có tố chất ạ. Nhưng chả hiểu sao e cứ phủ áo lồng vào mà đến gần là e ấy ngoái ác lắm ạ. hic. trời tối cũng thế tắt đèn đi là ngoái kinh điển. hic. bác nào có cao kiến gì giúp e vs ạ. mong sao còn chữa trị đc. Thank các bác trc ạ !!

caube1002

Chẳng là e vừa mới tậu đc 1e mộc Huế. Mới về đc 1 hôm e kè lồng vs mấy e ở nhà mà cũng ra giọng vs thái độ ngay. có tố chất ạ. Nhưng chả hiểu sao e cứ phủ áo lồng vào mà đến gần là e ấy ngoái ác lắm ạ. hic. trời tối cũng thế tắt đèn đi là ngoái kinh điển. hic. bác nào có cao kiến gì giúp e vs ạ. mong sao còn chữa trị đc. Thank các bác trc ạ !!
mộc mới hay mộc dở hả bạn. dù sao thì cũng vãn chữa được
muốn chữa ngoái bạn nên nhốt chim ở lông vuông, sau đó kiếm 1 miếng bìa hoặc gì đó cũng được, miến là che kín hết phần mái trên của lông mà không để ánh sáng lọt qua, và 1 điều chú ý bạn nên để chim ở nơi mà có ánh sáng ngang lồng với chim, không để chim nơi có bóng đèn chiếu từ trên xuống, sau vài tháng hoặc có thể nhiều hơn chim bạn se khỏi.

cmbinhlong

Chào mào tình bạn & tình yêu
coi chừng tật đó bác.bác đang nuôi e đó lồng j?có lẽ là vì chim bổi mới nhốt lồng nên nó như thế.bác bố trí cầu và lồng cho phù hợp,bác đọc thêm nhìu bài ở diển đàn có nói về cách điều trị đó.chúc bác có những chú chim hay nhé

trankhanhsd

E cảm ơn ạ. chim của e là mộc tinh ạ. để e thử chuyển sang lồng vuông to hơn xem sao. hiện tại e đang nhốt ở lồng tròn.

N

namkiet

Guest
thêm cầu phụ, tháo áo lồng ra, cho ăn cám, trái cây ít thôi.
Thân

soncao3008

thêm cầu phụ, tháo áo lồng ra, cho ăn cám, trái cây ít thôi.
Thân

Cái này chỉ phù hợp với chim thuần cám thôi. Chim bổi về thì tuần đầu nên tập trung trái cây (chủ yếu là chuối để tránh tiêu chạy cho em nó). Tuần 2, bắt đầu gắn hạt cám vào chuối cho em nó làm quen từ từ. Về cách thuần thì bạn có thể tìm hiểu thêm trong 1 vài topic gần đây. Tuy nhiên, theo kinh nghiệm của mình, 1 là nhốt lồng vuông, 2 là phủ áo lồng, 3 là trong 2 tuần đầu nên để chim được yên tĩnh, tránh tác động mạnh. Chú ý, chim mới về rất sợ bóng đêm vì vậy từ 5h chiều trở đi bạn nên cố định treo chim 1 chổ (vì lúc này chim đã chọn được vị trí an toàn để ngủ rồi, bạn di chuyển làm chim thức giấc nó sẽ rất hoảng và khó tìm được cầu để đứng và sẽ nhảy loạn xạ). Sau 2 tuần thì bắt đầu mở dần áo lồng và cho chim tập tắm (tốt nhất là có chim thuần cho con này học theo). Chừng 1 tháng là chim có thể đứng lồng rồi.
Vài lời chia sẽ cùng bạn.

N

namkiet

Guest
E chưa hiểu ạ. tại sao lại phải cho ăn cám vs trái cây ít ạ. E mới tập chơi chưa có kn nh. mong a chỉ bảo ạ
Sáng cho cám trái cây tầm trưa hết cám trái cây là ok. bỏ thêm cám cho ăn hết đến buổi chiều tối đi ngủ.
Cũng để tránh thằn lằn và kiến buổi tối vào phá giấc ngủ của chim
Cho ăn cám, trái cây ít vì khi ăn ít chim sẽ hơi đói và sẽ tìm người hay cho nó ăn nên nó sẽ thích thú khi bạn tới đụng lồng và chim sẽ mau dạn. he he
mà ít thì ít nhưng đừng quên cho ăn mà chi die nhé.
Thân Tuấn