Các bác xem Chào mào của em bị bệnh gì với

• Người khởi tạo chym
  • Ngày bắt đầu

chym

Em CM của em đang khỏe mạnh,hót hét cả ngày, giong rất vang đanh, sáng em mở áo lồng ra tự nhiên thấy em nó khẹc khẹc mấy tiếng và hót giọng bị khàn, đến trưa hôm đóthì em nó ko thể hót dc nữa,và giờ em nó thế này đây http://www.youtube.com/watch?v=An_AVdR-RlA
c
ác bác xem em nó bị bệnh gì và cách điều trị thế nào giúp em với. Em cảm ơn nhiều ak.

xellosak

chim mình cũng từng bị như thế này ( chắc là bị ho gà khẹc vịt ) hồi đó mình cũng mua thuốc cho nó uống nhưng sau này khi hết bệnh thì nhìn con chim đù lắm , xù 1 cục cả ngày :Z
up cho cao nhân

cmcuibap

Mình có con má trắng mới bị đã trị khỏi. Nó bị cảm rồi, bạn mua thuốc siro ho của em bé atussin pha với nước cho uống, trùm áo lồng cho chim nghỉ kg phơi nắng, kg tắm vệ sinh lồng sạch sẻ khoảng 2 tuần chim sẽ khỏe lại thôi. Chúc chú chim bạn mau khỏi bệnh!

Nam Đà Nẵng

Chào mào Đà Nẵng
Mua thuốc ho cho nó uống đi bạn ạ, em nó bị ho rồi. Bạn nên mua thuốc ho dành cho em bé uống vì loại này có vị ngọt nên khi hòa nước chim dễ uống
Chúc chim bạn chóng lành bệnh

chym

Mình có con má trắng mới bị đã trị khỏi. Nó bị cảm rồi, bạn mua thuốc siro ho của em bé atussin pha với nước cho uống, trùm áo lồng cho chim nghỉ kg phơi nắng, kg tắm vệ sinh lồng sạch sẻ khoảng 2 tuần chim sẽ khỏe lại thôi. Chúc chú chim bạn mau khỏi bệnh!
Vâng cảm ơn bác, em đi mua thuốc cho em nó ngay ak

t2t

CLB Chào Mào Gia Định
Đây là triệu chứng của bệnh viêm phổi, rất giống triệu chứng mà chú chim mình gặp phải.

Bạn điều trị thế này nhé:
- mua thuốc này có bán tại các quầy thuốc thú y (hình như là 15k/lọ)

- sau đó về bắt em nó ra cho uống ngày 3 lần (cách 8 tiếng cho uồng 1 lần)/ mỗi lần 1,5 giọt & cho uống liên tục 3 ngày
- bên cạnh đó: Bạn không cho ăn cám mà thay vào đó là cam (ngày thay 2 lần)
- Vẩy ít dầu xanh con ó (loại tốt) + đập ít củ tỏi bỏ dưới bố lồng và tủ áo lồng chỉ để hở tí thôi nhé
- sau 3 ngày (hay đến lúc) thấy chim đã sổ giọng được nhưng còn khàn thì sáng dậy sớm phơi nắng cho chim, phơi chổ nào kín gió (ngày đầu phơi 30 phút, ngày thứ 2 phơi 1 tiếng)

lưu ý: tuyệt đối không được cho chim tắm nhé. khi nào thấy chim thực sự khỏe thì mới cho tắm (tầm 10 ngày mới cho tắm)

Chúc chim Bạn mau khỏi bệnh nhé

cmcuibap

Chim cấm kỵ nhất là bắt nếu bạn bắt nó ra coi chừng nó đi luôn đó. Khi nào em nó kg tự uống được mới bắt, dùng thuốc siro ngọt em nó sẽ tự uống thôi. Bạn nhớ thay nước mỗi ngày nhé

tvvuong

chim bạn giống chim mình quá ,ra tiệm thuốc tây mua một chai siro em bé ,bắt chim đổ thuốc ngày 3 lần mỗi lần 1 giọt ,mỗi lần bắt chim uốn thuốc nên tha tí dầu gió trẻ sơ sinh dưới ngực của chim và vuốt nhẹ ,,tủ kín gió (cách này mình chữa sau 3 ngày em nó sổ giọng lại ,và 1 tuần sau cho đi thi tuần lọt vào top 6 ),...

bamien

Chính xác là con chim bạn bị cảm nắng đó
Bạn này nói đúng, con chim của bạn bị cảm nắng hoặc treo nơi có nhiệt độ cao như dưới mái tôn chẳng hạn là chim có hiện tượng bị khàn tiếng, nặng hơn là mất tiếng.
Việc đầu tiên là bạn cho 1/2 quả cam, để nơi thoáng mát, hái vài ngọn nhọ nồi hòa nước thêm ít đường cho chim uống. Nặng thì 2-5 ngày, nhẹ thì sáng đến chiều là hót được rồi. Chúc em nó mau khỏe!

chym

Cảm ơn các bác đã giúp đỡ, cảm ơn bác bamien bài thuốc của bác rất hiệu nghiệm,em làm như bác chỉ hôm nay em cm của em đã hót dc rồi nhưng giọng chưa dc chuẩn,có lẽ 2 ngày nữa là em nó bình phục hoàn toàn, rất cảm ơn bác bamien và các ae đã nhiệt tinh giúp em điều trị cho cm của em ak