các cụ chỉ bảo cho tôi với nhé

đầu tiên xin lỗi đã lập topic này ,vì có vẻ hơi nhạt .
chuyện là thế này :tham gia D/Đ từ đầu năm và hơn 1-2 tháng gì đó bắt đầu chơi CM ,lên kinh nghiệm còn non và xanh lắm ,nhờ ông anh vợ trong Gia Lai mua cho một e chào mào ,hôm qua nhận đc tin e nó lên đường bắc tiến ,trưa nay đã nhận được ,phi xe ra đón ,e nó ở trong lồng sắt ,cóng cám lăn lóc ở dưới .cóng nước còn tí ti ,1 quả chuối ,áo lồng bằng chiếc váy Gia Lai (trùm váy vậy có sao không nhỉ ,kiểu như đàn ông chui váy vợ ý ,hic ) được người vân chuyển nói là dọc đường hót suốt ,mang về cơ quan để tạm vì đang ngày làm việc ko mang về nhà được ,mở áo (váy) lồng ra ,e nó có vẻ khoẻ mạnh bt ,may quá ,gặp đúng hôm thời tiết Hà Nội mát mẻ ,mở miệng luôn ,đúng giọng GL ,XÚC ĐỘNG QUÁ .
Các cụ chỉ bảo phải làm gì tiếp theo để không phụ tấm chân tình của ông anh vợ (he he ) và nuôi e nó thành tài .
thanks ! các cụ !
p/s :có chụp ảnh nhưng để post sau A/E nhận xét nhé .

doanlengoc

Quản lý nhiều BOX
Thưa bác!

Có thể đó không phải là chiếc váy mà là cái quần 1 ống của người dân tộc AE! Riêng món đó mang về đã đủ ý nghĩa riêng rồi!

Cụ cho em nó tĩnh dưỡng khoảng 1 tuần để quen khí hậu, vào cám thì trộn dần dần, cho uống nước lọc đóng chai tránh sốc nước. Các thức ăn trái cây tạm thời theo phong cách cũ, còn bổ sung thêm cũng phải sau 1 tuần. Rảnh tí nào ra ngắm gần em nó tí cho quen chủ mới để em nó an tâm mà phục vụ.

Theo mình là thế nhé cụ! Chúc mừng cụ thêm 1 nhân tài!

tĩnh dưỡng là sao bác Đoán ,còn cám thì ta chẳng còn chi > hết sạch ,mà họ cũng không gửi gói nào theo ,về trái cây :phong cách cũ là sao bác ,đã thương thì thương cho chót ,bác tận tình tí đi ,
thanks bác nhìu nhìu !

cmtegiac

tĩnh dưỡng là sao bác Đoán ,còn cám thì ta chẳng còn chi > hết sạch ,mà họ cũng không gửi gói nào theo ,về trái cây :phong cách cũ là sao bác ,đã thương thì thương cho chót ,bác tận tình tí đi ,
thanks bác nhìu nhìu !
Nếu không có cám cũ thì bác cho ăn Ba vì đi, còn hoa quả theo phong cách cũ chính là chuối đấy bác ah. Chúc bác huấn luyện em nó thành tài

cmbinhlong

Chào mào tình bạn & tình yêu
bây giờ hết cám rồi thì bác phải cho ăn cám mới(nhưng sợ e nó bị sock và tụt lửa)hok thì dt vào trong GL hỏi cho chim ăn cám j?tìm mua và trộn với cám mak bác đang nuôi chim cảm thấy căng.
p/s: tịnh dưỡng là cho e nó nghỉ ngơi ý mak,cho e nó ăn t/c, kèm mồi tươi.chúc bác có chú chim hay nhé

doanlengoc

Quản lý nhiều BOX
Bác để chỗ yên tĩnh tí, sáng cho em nó tắm nắng nước xong treo chỗ yên gió. Trùm áo lồng nhưng không kéo dây kéo. Trái cây chủ cũ cho ăn gì mình cho ăn nấy, ví dụ chuối cam... Alo cho Ông anh hỏi xem trước đay nó dùng cám gì thì mình dùng cám tương tự (tránh rớt lông do thay cám và thay đổi môi trường...). Vậy thôi bác à!

vuthiyennhi

Bác để chỗ yên tĩnh tí, sáng cho em nó tắm nắng nước xong treo chỗ yên gió. Trùm áo lồng nhưng không kéo dây kéo. Trái cây chủ cũ cho ăn gì mình cho ăn nấy, ví dụ chuối cam... Alo cho Ông anh hỏi xem trước đay nó dùng cám gì thì mình dùng cám tương tự (tránh rớt lông do thay cám và thay đổi môi trường...). Vậy thôi bác à!
mấy bác đã chỉ hết bài rồi đó bác, khong thì bác vào diển đàn này nè, rất nhiều thông tin đấy. chúc chú chim bác mau khỏe mạnh làm cái cờ líp nhé bác.

beolun97

nghe chim gl hay lắm phải ko bác.chắc vài bữa nữa lên đó kiếm 1 em thui.ko bác tuyển giúp em 1 con đc hk ạ

Pleikupho

Chim gia lai theo e thì giọng ko bằng chim huế. Hót gắng hơn, Chu e ko nói chất giọng nhé, chim đa phần Là nhỏ con, chim đa phần yếm đậm nhưng ko dài, mào ko cao nhưng thường Là mào đinh hơi đổ lân, còn hay dzo thì tùy con và tùy sở thích thôi.hihi. Chim gia lai mà mua ở tiệm ngoài khu biển hồ hay Là chim bẩy đấu vì số lượng ít lắm, mà giá rẻ tầm 100k, nếu quen biết thì đặt khi nào có chim đẹp họ gọi, dân gia lai đa phần thích chơi chim gia lai và bình định lắm
Khi nào về quê e sẽ đi Tìm và giao lưu cùng ae. Nhưng trình độ tuyển chim của e còn kém nên sợ tuyển chim ko dc hay

thaphuongkhach

Administrator
Xin chào,

Ngu ý của thần về việc chim về nhà mới mà thiếu cám cũ thì làm như sau:

- Bỏ luôn hũ cám, chỉ cho vào đó chuối mốc và cam, chắc chắn phải có cào cào.
- Tầm 2 ngày sau bỏ cám mình mong muốn vào, lấy trái chuối ra và giữ nguyên cam.
- Giữ cam và cám mới tầm 1 tuần thì ổn.

Phương pháp này mục đích là nạo vét đường ruột của hơi hướng cám cũ, sau 1 vài ngày khi con chim ăn cam vào sẽ xả liên tục, sạch ruột thì nuốt cám mới vào sẽ đỡ shock (mặc dù ko bao giờ tránh khỏi chuyện shock cám nhé!).

Mạo muội mấy lời, sai thì đã có nón bảo hiểm dán tem kiểm định đàng hoàng!

Thân ái!

jang

Chim gia lai theo e thì giọng ko bằng chim huế. Hót gắng hơn, Chu e ko nói chất giọng nhé, chim đa phần Là nhỏ con, chim đa phần yếm đậm nhưng ko dài, mào ko cao nhưng thường Là mào đinh hơi đổ lân, còn hay dzo thì tùy con và tùy sở thích thôi.hihi. Chim gia lai mà mua ở tiệm ngoài khu biển hồ hay Là chim bẩy đấu vì số lượng ít lắm, mà giá rẻ tầm 100k, nếu quen biết thì đặt khi nào có chim đẹp họ gọi, dân gia lai đa phần thích chơi chim gia lai và bình định lắm
Khi nào về quê e sẽ đi Tìm và giao lưu cùng ae. Nhưng trình độ tuyển chim của e còn kém nên sợ tuyển chim ko dc hay
vậy khi nào có cơ hội nhờ bạn tuyển giúp 1 em gl dc hok?mình ở bđ nhưng giờ đang làm ở đnẵng,vừa rồi về quê mình cũng tuyển 1 em bđ rồi,giờ đang thèm có được em bổi gl nữa,chỉ cần tỉ lệ trống cao &tướng tá ổn như bạn miêu tả là được.chơi một đống bổi đnẵng qnam rồi nên phát chán,thích chim ở quê nên hy vọng bạn tuyển giúp được

vivian

bác này khoe chim à đã hay rồi thì mang đi đấu thôi chứ có cách nào nữa

dohienmobile

Chào Mào Hà Nội
góp ý đồng hương cái là mang qua đây em chăm qua mấy cái chim chuyển vùng kinh nghiệm quá rồi hjhj
chim gia lai-bình định em cũng đã nhận nuôi nhiều chim chuyển vùng nên có nhận xét là ra HN chống nước khá tốt và rất khỏe chim (em thấy mỗi chim Huế là ko chống nước đc hay tụt lửa nè)
Bác cứ cho hoa quả 1-2 hôm như bác Tú và mấy bác chỉ dẫn xong vào cám mới luôn đảm bảo 99 % là sống khỏe.về 1-2 hôm cho em nó tắm vào buổi trưa nắng nhẹ cho em nó thoải mái.
p/s:nhà bác chỗ nào hà đông gần khách sạn anh Quân ko lúc nào em qua em giao lưu hjhj
chúc bác chăm chim khỏe như chim của bác kekee

Pleikupho

góp ý đồng hương cái là mang qua đây em chăm qua mấy cái chim chuyển vùng kinh nghiệm quá rồi hjhj
chim gia lai-bình định em cũng đã nhận nuôi nhiều chim chuyển vùng nên có nhận xét là ra HN chống nước khá tốt và rất khỏe chim (em thấy mỗi chim Huế là ko chống nước đc hay tụt lửa nè)
Bác cứ cho hoa quả 1-2 hôm như bác Tú và mấy bác chỉ dẫn xong vào cám mới luôn đảm bảo 99 % là sống khỏe.về 1-2 hôm cho em nó tắm vào buổi trưa nắng nhẹ cho em nó thoải mái.
p/s:nhà bác chỗ nào hà đông gần khách sạn anh Quân ko lúc nào em qua em giao lưu hjhj

Nghe câu chúc của a là e biết a ấy sẽ chăm chim rất khỏe ấy

cảm ơn anh em và chú Độ nhiều nhé !
nhà mình địa chỉ là nich đấy ,qua AnhQuân Strong 150m ,lúc nào có ĐK mời Độ vào chơi anh em giao lưu ,mình tên Sỹ ,sđt :0913288986 .
thân !