Các cao thủ cho e hỏi cách huấn luyện bổi tốt nhất!

GauMap_BH

Nhà e có 6 con bổi được 2 tháng lồng! hằng ngày e treo trước sân 3 con mỗi con cách nhau 3m, trên lầu treo 3 con khoảng cách cũng cách nhau chừng 3m, 2 ngày một lần e lại tráo vị trí tụi nó, khi treo e bung hết áo lồng ra vì chim cũng dạn rồi. Cho e hỏi là treo như vậy tụi no thấy mặt nhau ít hót thì có sao không ạ?! Có sợ bể chim không? hay có vấn đề gì khác không?! Mong các a chỉ cho e!! Thank!:p

neo

cái quan trọng là e phải xác định con nào là chim thầy , sau đó mới treo và cho chim bổi học chứ , em đảo như vậy thì có tác dụng gì đâu , nếu rảnh xách chim đi cội cho nó chơi và nó học chim cội , nên treo xa xa cho nó học nha , treo gần quá kg tốt cho bổi đâu

GauMap_BH

Con nào cũng bổi hết hok có chim thầy a ơi! hehe! a có con nào cho e mượn với, keke :)

jang

nếu đã dạn người rồi thì tốt nhất bạn treo 6 con ở 6 nơi khác nhau và khuất mặt,như vậy sẽ tốt hơn

chaomao86

Bạn nên treo xa nhau, khuất đừng cho thấy mặt nhau. Thấy mặt nhau chúng quen mặt ít hót lắm.

caube1002

Nhà e có 6 con bổi được 2 tháng lồng! hằng ngày e treo trước sân 3 con mỗi con cách nhau 3m, trên lầu treo 3 con khoảng cách cũng cách nhau chừng 3m, 2 ngày một lần e lại tráo vị trí tụi nó, khi treo e bung hết áo lồng ra vì chim cũng dạn rồi. Cho e hỏi là treo như vậy tụi no thấy mặt nhau ít hót thì có sao không ạ?! Có sợ bể chim không? hay có vấn đề gì khác không?! Mong các a chỉ cho e!! Thank!:p
bạn treo như vậy chẳng sao cả, nếu muốn chúng siêng hót hơn thì treo mỗi con 1 nơi, không để chúng thấy mặt nhau thì chúng sẽ hót nhiều hơn.

GauMap_BH

Cho e hỏi thêm là e treo cách nhau 3m như trên mà e trùm áo lồng 2 con lại cho chúng đừng thấy nhau, 1 con mở thì có tốt ko ạ!? E sợ trùm nhiều không tốt!

aphu_phonui

treo gần nhau thế nó nhàm mặt nhau không hót căng đâu bác chỉ thỉng thoảng treo như bác nói thôi con thường thì treo không cho nhìn thấy nhau thì chúng mới hót

laohacrom

Bạn canh hướng mặt trời chiếu trùm 1 mặt lồng ( bằng áo lồng luôn cho tiện) để cho chú chim tắm nắng đc, nhưng cũng ko đc để chim phơi nắng lâu quá, khi nắng gắt treo vào chổ mát, che 1 mặt lồng để các chú ko thấy nhau là đc, đâu cần trùm cả lồng

laohacrom

làm cái hình cho nó dễ hình dung hehe
[/URL][/IMG]

cmtegiac

điều kiện treo như bạn là tốt rồi, có điều mình bổ sung thêm chút, ví dụ hôm nay bạn trùm áo lồng số 1,3,5 thì hôm sau trùm 2,4,6 và kết hợp với cách đổi chỗ mà bạn đang làm. Luân chuyển thể để chim thích nghi tốt với mọi điều kiện.

bamien

Mình cũng đảo như bạn nhưng mỗi con một góc, cố gắng đừng cho chúng nhìn thấy nhau. Hai ngày mình lại treo sát nhau như ở ngoài cội khoảng 15 phút rồi lại tách ra, con nào gấu nhất sẽ nổ.

caube1002

Cho e hỏi thêm là e treo cách nhau 3m như trên mà e trùm áo lồng 2 con lại cho chúng đừng thấy nhau, 1 con mở thì có tốt ko ạ!? E sợ trùm nhiều không tốt!
chim đã hơi dạn bạn nên để áo lồng hình chữ A, rồi dần dần mở hết áo lồng ra theo thời gian. đến khoảng 4-5 tháng thì bot hết áo lồng ra bạn à!

doanlengoc

Quản lý nhiều BOX
Chào bạn!

Vì là bổi cùng thuần 1 lúc nên bạn đừng sợ bể chim vì chưa thực sự có chú nào làm bá chủ mà khiến con khác phải khiếp sợ, với thời gian sau này chúng đã quen giọng nhau nên cũng không sợ lấn át có chăng phân ngôi thứ chứ không cố tình hạ gục. Bạn nên đừng cho chúng thấy mặt để chúng hăng máu hơn. Khi đã chịu đứng lồng con nào có thái độ dạn tốt nhất và siêng mỏ, khi treo lồng xong quay lưng là sổ bọng gắt (nếu có chéc càng tốt) sẽ đi luyện đấu dàn từng bước để học nước đấu và đối kháng!

Thân ái!