cách chữa tật ngoái lộn ( lộn mèo, nhào lộn.... )

gravita82h3

Để chữa trị tật ngoái lộn cho chào mào là một vấn đề phải nói là rất..rất khó! Hôm nay tình cờ dạo trên mạng, có bác khẳng định bệnh ngoái lộn có thể chữa hết 100% nhờ vào cách bố trí cầu trong lồng vuông! Người chia sẻ kinh nghiệm này là một cụ già, có người đã thử nghiệm và đã thành công, nhưng hình như chú chim có hiện tượng xuống lửa sau khi vào lồng như thế này! Dù sao cũng đáng để anh em tham khảo
cách bố trí cầu như sau

n
guồn : internet

xeko

Đã là tật thì khó chữa lắm trc mình cũng đã làm cách như của bạn nhưng ko thể chữa đc,chỉ chữa đc e nào mới chớm ngoái thôi. Dù sao cũng thank bạn.

cmcuibap

Cách bố trí cầu như thế này chim mình nó lộn càng dữ nữa, mình thử rồi rất nhiều cách rồi cứ phơi nắng là bị

treofan

Bố trí cầu bán nguyệt như vậy, có thể trị được ngoái thôi bác ơi, còn lộn thỉ hên xui, cách bố trí cầu kiểu này làm bộ lông đuôi của chim dễ bị tưa và xấu do quẹt vào nan lồng. Theo mình 2 cái cầu bán nguyệt là đủ

tvvuong

mình cũng có 1 em bị ngoái nuôi từ má trắng lên ,đã tìm mọi cách nhưng ko khỏi dc chỉ để nuôi làm cảnh thôi

cmtegiac

Đã là tật thì khó chữa lắm trc mình cũng đã làm cách như của bạn nhưng ko thể chữa đc,chỉ chữa đc e nào mới chớm ngoái thôi. Dù sao cũng thank bạn.
bạn xeko nói rất đúng, lồng kiểu này chỉ dành cho những chú mới ngoái mà được phát hiện sớm còn những con bổi già rừng và đã có thâm niên ngoái thì ko hết được. Hiện tại mình cũng đang sở hữu 1 chú già rừng thâm niên ngoái mặc dù nuôi lồng vuồng đặt cầu thế này vẫn không hết. Mình nghĩ chỉ có cách đem đi dợt thường xuyên, chim tiếp xúc với người nhiều khi nó đứng lồng thì sẽ ko ngoái nữa

LamThieuPhong

;) hôm nọ có thằng cu con trong làng ra khoe mình thế này chứ :))
-em có con chim hay cực kỳ luôn ! =))=)) vừa lộn vừa hót :)):))
-chim hay thế bán ko em
-con này phải 700k em mới bán
-ui rẻ thế mang ra đây anh mua luôn
-ối thế thôi em ko bán nữa đâu
:)):) => chim lộn gặp người thích lộn nó vẫn là chim hay huynh đệ ạ :))

t2t

CLB Chào Mào Gia Định
Mình cũng từng nuôi vài chú chim lôn rồi nhưng để chữa khỏi thì khả năng thành công là rất khó, bố trí nhiều cầu + căng dây thun nhưng một hai ngày đầu em nó chưa lộn nhưng sau đó là em nó tìm được cách lộn ngay.

Hiện tại mình có 1 chú chim lộn, cho vào lồng 60 nan, bố trí nhiều cầu + căng dây chun nhưng được vài hôm em nó lại lộn và mình đang dùng cách này thấy hiệu quả lắm nè, hehe: vẫn lồng 60 nan, bố trí cầu chính và phụ chỉ có 1 chổ thẳng để chim đứng (còn lại nghiên hay uống éo nhé), lúc đầu căng thun thì em nó vẫn lộn nhưng sau đó mình chuyển sang ko căng thun mà treo thun (lấy 2 cọng thun treo lòng thòng trên đầu nó ngay chổ em nó hay đứng lộn- đứng không đụng đầu chim là OK), cứ để vậy thôi: cứ thấy cọng thun cà lắc cà lắc cũng dzui lắm). một hôm mình nghe tiếng zẫy trong lồng quay sang thấy em nó mắc 1 chân vào treo tòn teeng lun (chắc vừa làm xiếc bị dính giò), zẫy zẫy mấy cái mới xúc cái chân ra nên đến giờ cả mấy tháng chưa thấy lộn,chỉ bay tạt lồng thôi, hy vọng nuôi đến mùa thay lông sau thì hết " bệnh cũ không còn tái phát nữa"

p/s: chắc bị treo tòn teeng 1 lần nhớ đến già rùi, hehehe

axnzonegold

Quản lý nhiều BOX
Cái cách của anh Thái là làm cho biết lộn là sai và lần sau xin chừa ấy!!! Hi
Em có thằng bạn! Nó chơi "hiền" hơn anh!
Nó lấy keo trong căng ngang trên nóc lồng!
Mặt keo quay xuống!
Mỗi lần em nó lộn lên là dính trên đó luôn!
Giãy giụa 1 hồi........... rớt mình xuống, còn lông ở lại! Nghe mà đau!
Có con 1 lần rồi tởn, có con xin thử cảm giác lần 2 rồi bỏ luôn! Ka ka!

Sửa lần cuối:

netcom0909

củng hên xui, còn em đang chọn phương án cắt cánh. Em đang thử nghiệm nếu thành công sẽ báo cáo các bác. E đã cắt cánh một chú chim bị lộn, hiện giờ chú ấy đang thay lông, chờ thay lông xong mới biết kết quả được.
Lý do : vì em nghĩ là chim lộn là từ khi mình nuôi trong lồng đặt cầu ko hợp lý nên nó nhảy rồi sinh ra tật. Bây giờ mình cắt cánh chỉ cho nó chuyền cầu, đến mùa thay lông thay lông mới, khi đó nó cũng đã quen với cách chuyền cầu trong lồng dẫn đến ko lộn nữa. Đó chỉ là suy nghĩ và đang thực hiện, mai mốt có kết quả báo cáo sau. Tất nhiên hiện tại chú nó ko lộn nữa ( vì cánh bị cắt đang ra mới một số). Thân.

gravita82h3

cái cách này là e thấy trên mạng nên up lên cho ae tham khảo xem ấy..... chứ nhà e chưa có e nào bị cả ( hy vọng sẽ ko có e nào bị thì càng tốt ) :D

Conchymnho

Có đk thì cho vào lồng rộng aviry nuôi một thời gian dài mih nghĩ sẽ hết

songhuynmun

Có đk thì cho vào lồng rộng aviry nuôi một thời gian dài mih nghĩ sẽ hết
em nghĩ lồng rộng tạo cho chú nó 360 độ thể thao nữa ấy .. con nào bị ép vào lồng bẫy ,, Bổi thì hi sinh một chút .. bỏ vào 1 tháng lấy ra hết đó

gravita82h3

em nghĩ lồng rộng tạo cho chú nó 360 độ thể thao nữa ấy .. con nào bị ép vào lồng bẫy ,, Bổi thì hi sinh một chút .. bỏ vào 1 tháng lấy ra hết đó

e cũng nghĩ chỉ có cách này là hết thôi..... nhưng mà với điều kiện e nó phải ở nhà chật suốt đời :D

Nhuttam

Mình cũng cắt cánh giống bạn và đợi mùa thay lông sau coi thế nào,cũng trông chờ vào sự hên xui thui ban ha.

Conchymnho

Thì vậy mih mới nói có đk đó bạn. Còn chắc chắn ko có vụ 360 độ j đó đâu