Cách giữ đít đỏ cho Chim chào mào

MrKoi

Chào Mào Thanh Hóa
* Một số anh em thường thắc mắc là tại làm sao mà chim khi thay lông tách đỏ và màu lông đít không còn đỏ rực lên như dạo mới bắt về, một số anh em nghỉ rằng đó là do thiếu chất hoặc chim bị xuống lửa, nhưng thật ra không hòan tòan là như thế. để có 1 bộ lông đít cũng như tách đỏ của chào mào đỏ rực ( thậm chí đỏ hơn ngòai tự nhiên) thì anh em có 1 cách như sau, đây chỉ là kinh nghiệm và cũng qua thử nghiệm và Nghiên cứu của MrKoi nếu có gì không nên không đúng mong anh em ORG bỏ qua, nhưng nếu tin thì cứ làm theo mùa sau nếu được 1 chú chim đít đỏ chói, tách đỏ đậm màu thì đề nghị quay lại thansk topic này hộ mình ^^ ( những kết quả ngòai mong muốn như chim bị như thế nào ấy thì em chưa gặp nên không có phương án giải quyết, nhưng điều này có thể là rất hiếm gặp)
Thời điểm quyết định chính là khi chim thay lông, mùa lông này có thể đít vàng nhợt nhạt, tách đỏ hồng nhạt, muốn thay đổi điều đó thì tất lẻ dĩ ngẫu phải là mùa thay lông. khi chim thay lông ngòai việc trùm áo lồng với bổ sung Hoa quả có mầu đỏ ra thì để chú chim yêu của bạn có bộ tách đỏ và màu lông đít đỏ rực bạn có thể cho chim của bạn ăn thức ăn của chim Hồng Yến, giá tầm 160k/250g ở khu vực của mình, và bạn có thể trộn họăc cho ăn luôn không phải sợ vì đằng nào thì chim cũng đang xuống lông, nhưng em kiến nghị là trộn, những loại bột tốt và chuyên dùng hiện nay em xin liệt kê ra đây ( khi chim thay lông xong thì đề nghị anh em chuyển về dùng cám cũ, vì có làm gì thì màu lông đít và tách đỏ cũng đã đẹp lắm rồi, có cho ăn thêm cũng không đỏ hơn đựoc đâu ạ):
1. Gold Patee Red
2. Orlux Gold patee red
3.Kentax ( đây là loại cám anh em thường rất hay dùng)
* những loại trái cây nên bổ sung ở thời điểm thay lông : Cà chua, ớt ngọt ( đừng cho ăn ớt chỉ thiên vì rất cay và nóng), dưa hấu,dâu tây, cà rốt...
* Ngòai ra ta có thể bổ sung thêm dầu thực vật cho chim để có 1 bộ lông mượt mướt và mềm mại như da em bé.
P/S: mình nghỉ rằng cách này rất nhiều nghệ nhân biết nhưng chưa công bố vì 1 số lí do nào đó !! anh em nếu tin tưởng làm theo nhá !!
Thân !! Giang kòi TH ( mr.KOI)

soncao3008

Nhà mình có con chim khó rớt lông quá, làm đủ cách mà ko chịu rớt thêm (đã rớt 1 vài lông cánh, lông mào và cổ), bạn Kòi có cách nào hay chỉ mình với.

ChaoMao_NA

CŨng khá hay đấy nhà đang có 1 e thay lông để áp dụng theo cách của bác xem thế nào.

chaugiathuan1

cám ơn bạn,mình sẽ thử vào mùa sau ^^
vì 2 chú chim cưng của mình thay lông sắp xong rồi :3
giờ có làm cũng ko còn hiệu quả

MrKoi

Chào Mào Thanh Hóa
Nhà mình có con chim khó rớt lông quá, làm đủ cách mà ko chịu rớt thêm (đã rớt 1 vài lông cánh, lông mào và cổ), bạn Kòi có cách nào hay chỉ mình với.
Không biết là bác soncao3008 đã thử cho chim tắm với nước hòa 5-6 thìa dấm chưa ạ !! em trước cũng dùng cách này 1 vài lần, đây là cách kích cho chim xuống lông nhanh nhất mà em biết.
ngòai ra bác có thể cho ăn đu đủ chín, đu đủ là chất kích thích xuống lông rất nhanh ạ, quan trọng hơn nữa là bác nên để chim ở nơi có độ ẩm cao rồi mang chim ra phơi nắng ( chim rỉa lông khi từ ẩm sang nóng rất dễ rụng lông ) bác đừng thay đổi cám liên tục để ép thay lông, điều này không tốt ạ !!

MrKoi

Chào Mào Thanh Hóa
CŨng khá hay đấy nhà đang có 1 e thay lông để áp dụng theo cách của bác xem thế nào.
cám ơn bạn,mình sẽ thử vào mùa sau ^^
vì 2 chú chim cưng của mình thay lông sắp xong rồi :3
giờ có làm cũng ko còn hiệu quả

các bác cứ thử nếu đít chim + tách đỏ không đỏ rực lên cứ chặt đầu em đi T_T

luongdd

Chào Mào Danh Dự
Các bạn tìm 2 loại quả này cho chim ăn nhé

Quả Phèn trắng hay còn gọi là quả bỏng nổ hoặc cơm nguội, giúp chim đẩy lông ra nhanh hơn

Quả phèn đen hay còn gọi là quả nổ đen hoặc quả mực, giúp chim sau khi thay lông có mầu đỏ tươi ở phần bồng đào và phần tách đỏ

2 loại quả này là cây mọc dại ở hàng rào, mình đã cho chim nhà ăn 3 năm trở lại đây mỗi khi thay lông rồi

soncao3008

Không biết là bác soncao3008 đã thử cho chim tắm với nước hòa 5-6 thìa dấm chưa ạ !! em trước cũng dùng cách này 1 vài lần, đây là cách kích cho chim xuống lông nhanh nhất mà em biết.
ngòai ra bác có thể cho ăn đu đủ chín, đu đủ là chất kích thích xuống lông rất nhanh ạ, quan trọng hơn nữa là bác nên để chim ở nơi có độ ẩm cao rồi mang chim ra phơi nắng ( chim rỉa lông khi từ ẩm sang nóng rất dễ rụng lông ) bác đừng thay đổi cám liên tục để ép thay lông, điều này không tốt ạ !!

Híc híc, mình đã cho tắm với giấm, tắm mưa, ăn đủ đủ, ủ chim cả tuần trong toilet (có độ ẩm cao) mà con chim ko chịu xả lửa (họng nó vẫn còn vàng và đít đỏ vẫn còn nở), đang có cảm giác cám cũ nóng quá làm con chim nín lông. Giờ đang lo quá mà ko biết làm sao Kòi àh.

soncao3008

Các bạn tìm 2 loại quả này cho chim ăn nhé

Quả Phèn trắng hay còn gọi là quả bỏng nổ hoặc cơm nguội, giúp chim đẩy lông ra nhanh hơn

Quả phèn đen hay còn gọi là quả nổ đen hoặc quả mực, giúp chim sau khi thay lông có mầu đỏ tươi ở phần bồng đào và phần tách đỏ

2 loại quả này là cây mọc dại ở hàng rào, mình đã cho chim nhà ăn 3 năm trở lại đây mỗi khi thay lông rồi

2 loại quả này trong Nam đúng là potay, ko có bác Lương àh. Bác còn cách nào hay ko giúp mình với.

MrKoi

Chào Mào Thanh Hóa
Híc híc, mình đã cho tắm với giấm, tắm mưa, ăn đủ đủ, ủ chim cả tuần trong toilet (có độ ẩm cao) mà con chim ko chịu xả lửa (họng nó vẫn còn vàng và đít đỏ vẫn còn nở), đang có cảm giác cám cũ nóng quá làm con chim nín lông. Giờ đang lo quá mà ko biết làm sao Kòi àh.
thế này thì phải lại cao nhân ắt có cao nhân trị thôi ạ !! em đặt gạch chờ ...^^

clark07

bạn MrKoi có thể thêm chút hình ảnh các loại bột màu mà bác nói không? chim em đang thay lông nên cũng muốn thử, hiện em đang cho ăn đu đủ để nhanh rớt lông và cũng thấy hiệu quả. còn ớt như bác nói chắc loại ớt chuông đà lạt.
thx bác nhé, còn lời hẹn 1 em bổi thanh hóa của bác với em nữa đó nha :D. hehe

MrKoi

Chào Mào Thanh Hóa
bạn MrKoi có thể thêm chút hình ảnh các loại bột màu mà bác nói không? chim em đang thay lông nên cũng muốn thử, hiện em đang cho ăn đu đủ để nhanh rớt lông và cũng thấy hiệu quả. còn ớt như bác nói chắc loại ớt chuông đà lạt.
thx bác nhé, còn lời hẹn 1 em bổi thanh hóa của bác với em nữa đó nha :D. hehe
dạ em hẹn rồi mà anh !! em sẽ tìm được nhanh nhất gửi cho anh nhưng vẫn đang thắc mắc là gửi về Ninh Bình hay vào trong miền nam :(

MrKoi

Chào Mào Thanh Hóa
Em nghĩ là Can - Tax thì hợp lý hơn anh Sơn ạ
dạ đúng òi
url

huylam2910

Cho em hỏi : có anh nào biết cái Gold Patee Red bán ở đâu ko ạ, em ở Hà Nội, em thấy giá nó cũng ok. có ai biết thì chỉ em với nhé.
Chim em nó xuống lông xong rồi, lên lông mới đc 1 tuần rồi, ko biết nó có tánc dụng nữa ko, hic.

MrKoi

Chào Mào Thanh Hóa
Cho em hỏi : có anh nào biết cái Gold Patee Red bán ở đâu ko ạ, em ở Hà Nội, em thấy giá nó cũng ok. có ai biết thì chỉ em với nhé.
Chim em nó xuống lông xong rồi, lên lông mới đc 1 tuần rồi, ko biết nó có tánc dụng nữa ko, hic.
vẫn tác dụng mà bạn !!