Cách Lột bốt (vảy chân) cho chào mào

Cách Lột bốt (vảy chân) cho chào mào
Sáng nay a minhhp có xuống nhà chơi và giúp e lột bốt 1 em chào mào với bộ chân khá xù xì và lên vẩy cứng.

Chim ngoài tự nhiên khi được hoạt động,tắm nước,và đậu cành cây hoặc nhảy xuống bãi cát thì có rất nhiều tác động lên đôi chân.Nên chân rất ít khi mọc vẩy hay bốt.

Tuy nhiên nếu nuôi trong lồng khá lâu (vài năm) thì chuyện chân mọc bốt,vẩy là chuyện thường gặp.Bốt xù xì to lên khiến cơ khớp con chim khó điều khiển vì bị đè bởi bốt. Nên thông thường 1 2 năm đối với chim có tuổi lồng chúng ta nên lột cho nó 1 lần.Tuỳ thuộc vảy chân đó dày hay mỏng.

Cách làm:Chúng ta cho chim tắm cho ướt bộ lông.sau đó nhúng ướt tay. nhẹ nhàng lùa chim vào 1 góc rồi tóm nhẹ nhàng (đề phòng gãy cánh)
Sau đó lấy 1 ít bông. Nhúng dầu hoả (mục đích để bốt mềm và dầu hoả giúp chim đỡ bị đau) Sau đó dùng móng tay gẩy nhẹ là bốt sẽ ra dần dần.
sau khi lột xong ta thả chim vào lồng tắm và đổ đầy nước.do được lột bốt nên chúng cảm thấy hơi ngứa.Nên sẽ dùng mỏ rỉa và sau đó sẽ tắm tiếp để cho sạch.

P/s:Ae nên đeo khẩu trang và đội mũ cho chim ko nhận ra chủ nhé :D nếu ko lần sau sẽ làm e nó hoảng loạn.
Clip lột bốt của a minhhp sáng nay:
Lột bốt cho Chào Mào 3 mùa - YouTube

Hình ảnh lột bốt:
Ảnh này đã được điều chỉnh lại kích thước. Ấn vào đây để xem ảnh nguyên bản. Ảnh nguyên bản có kick thước 4000x3000 .

Ảnh này đã được điều chỉnh lại kích thước. Ấn vào đây để xem ảnh nguyên bản. Ảnh nguyên bản có kick thước 4000x3000 .

Mảnh bốt sau khi được lột ra

Sau khi lột bốt.Còn lại lớp vảy mỏng.nhưng vẫn khá xù xì. hứa hẹn nắng lên tuần tới sẽ lột tiếp

Nguồn: www.arowana.com.vn

xuananhdaklak

cảm ơn bạn đã chia sẻ kinh nghiệm! thấy bạn làm giạn tay quá, mình thì thấy xót chim lắm, híc chắc chịu thôi!

nguyễn-gđ

Chiến binh mặt gãy
Cách mới nhất mà an toàn ,ko gây gãy chân hay đau chân:Ra mua tuyp Flucinar bôi vào 1 lớp mỏng,sau 1,2 ngày lớp bốt tự bong ra. Thuốc này còn đặc trị nấm chân,muỗi,côn trùng cắn chân chim,đau chân ko do chấn thương. Đã xài thử cho 2 em và kết quả rất tốt.

de_men_bt

hay quá. chắc chắn là do thuốc chứ bác, e thấy bóc bốt đó sợ sợ ấy, em hay cho tăm nước muối nhạt giúp chim khỏe và sach và đỡ lên bốt nhưng vẫn có bốt

tosudoc

theo mình thì mình lại không thích lột bốt vì để bốt lên thấy con chim mình nó hầm hố hơn. chim đanh đá hơn. Đăc biệt chim bổi già nuôi lên ( ăn thức ăn mát đừng ăn ba vì chay vì ba vì chay rất mau lên bốt ) vảy chân sẽ lên chậm, đều nhìn cặp cán rất tuyệt với hiiiiiiiiiii

duongnhiet

Member
theo mình thì mình lại không thích lột bốt vì để bốt lên thấy con chim mình nó hầm hố hơn. chim đanh đá hơn. Đăc biệt chim bổi già nuôi lên ( ăn thức ăn mát đừng ăn ba vì chay vì ba vì chay rất mau lên bốt ) vảy chân sẽ lên chậm, đều nhìn cặp cán rất tuyệt với hiiiiiiiiiii
Vậy cuối cùng là có nên lột bốt không hỉ:confused:

Jack Dam

chủ pic lột thế giống hành hạ con chim quá, theo mình nghĩ, nó không ảnh hưởng gì đến việc bay nhảy
Cách mới nhất mà an toàn ,ko gây gãy chân hay đau chân:Ra mua tuyp Flucinar bôi vào 1 lớp mỏng,sau 1,2 ngày lớp bốt tự bong ra. Thuốc này còn đặc trị nấm chân,muỗi,côn trùng cắn chân chim,đau chân ko do chấn thương. Đã xài thử cho 2 em và kết quả rất tốt.
thuốc Flucinar này mua ở đâu bạn

chao mao beo

để boss lâu ngày thì chân chim sẽ sưng lên và di chuyển ko đc linh hoạt nhẹ nhàng như xưa nữa.mình cũng biết 1 cách lột boss khá hay của 1 a trên dđ này chia sẻ.đó là boi dau phộng lên chân nó sẽ tự tróc ra thôi,nếu muốn nhanh thì khoảng 2phut bạn cào nhẹ nó sẽ ra hết,e nó sẽ ko đau ko gây hoảng sợ hihihi.