cách mở hé áo lồng tránh ngoái ngửa cho chim bổi

chaomao129

Chào ae diễn đàn, mình xin chia sẻ một mẹo nhỏ cách mở hé áo lồng để hạn chế tật ngoái ngửa ở chim bổi đặc biệt là những chú già rừng nhằm giúp ae hạn chế phần nào tật ngoái ngửa. Bình thường chúng ta thường mở áo lông ngay cửa còn cầu thì bắc ngang qua cửa vì thế con chim khi đậu thường hướng ra cửa lồng, khi hoảng hoặc có người thì nhảy ngược lại hoặc nhảy về phias trước rồi bật lại,khi hoảng quá thì ngửa cổ ra sau để nhảy, lâu dần thành tật. Anh e nên mở hé áo lồng sang bên ( vị trí gác cầu và cóng thứ wn hoặc nước) như vậy khi con chim đậu cầu nhìn ra kôảng trống sẽ là nhìn ngang và khi hoảng thì sẽ chuyền cầu qua lại tránh được tật ngoái lộn. (ko biết up ảnh nên chưa có ảnh minh họa ae nào có up phụ mình cho ae diễn đàn biết để hạn chế tật ngoái ngửa)

symphony

Thú Vui Tao Nhã
Diễn đàn có rất nhiều bài viết, bạn tìm kỹ hơn khỏi mắt công post bài. Bạn vào bài viết này tham khảo

chaomao129

Diễn đàn có rất nhiều bài viết, bạn tìm kỹ hơn khỏi mắt công post bài. Bạn vào bài viết này tham khảo
Ở đây là mình chia sẻ cách mở áo lồng để hạn chế tật ngoái ngửa chứ ko phải là cách chữa ngoái ngửa.

chaomao129

Diễn đàn có rất nhiều bài viết, bạn tìm kỹ hơn khỏi mắt công post bài. Bạn vào bài viết <a href="http://www.chaomao.org/threads/17340-Bốn-tháng-trị-thành-công-ngoái-ngửa-chào-mào" target="_blank"><strong>này</strong></a> tham khảo
<br>Ở đây là mình chia sẻ cách mở áo lồng để hạn chế tật ngoái ngửa chứ ko phải là cách chữa ngoái ngửa. 

cmtegiac

vấn đề này cũng đơn giản thôi bạn. Nuôi bổi thì tốt nhất nên sắm cái lồng vuông nan đôi chim sẽ ít nhảy nhanh dạn. Còn việc trùm áo lồng đối với lồng vuông thì bạn trùm 3 mặt, hở mặt chổ cái cửa là OK, chim sẽ ko nhảy đâu

chaomao129

[/QUOTE=cmtegiac;232489]vấn đề này cũng đơn giản thôi bạn. Nuôi bổi thì tốt nhất nên sắm cái lồng vuông nan đôi chim sẽ ít nhảy nhanh dạn. Còn việc trùm áo lồng đối với lồng vuông thì bạn trùm 3 mặt, hở mặt chổ cái cửa là OK, chim sẽ ko nhảy đâu[/QUOTE]
Đồng ý với bác nhưng có nhiều a ko có lồng vuông ép bổ nên nuôi lồng tròn dễ bị tật lắm.

cmtegiac

Đồng ý với bác nhưng có nhiều a ko có lồng vuông ép bổ nên nuôi lồng tròn dễ bị tật lắm.
Nuôi bổi thì tốt nhất là lồng vuồng, còn nuôi lồng tròn thì cũng làm như thế, con nào tật là tật thôi bác ơi. Mình nuôi bổi toàn chơi lồng tròn mặc dù có lồng vuông.

nguyenkenvin

em thấy kinh nghiệm này cũng hay đó chứ. Khác với cách mà các anh trước chỉ, bình thường toàn nói mở lồng chữ A. Em cũng mở hé áo lồng từ phải sang trái như anh. Tuy nhiên những con đã ngoái nhuyễn rồi thì bó tay

chaomao129

em thấy kinh nghiệm này cũng hay đó chứ. Khác với cách mà các anh trước chỉ, bình thường toàn nói mở lồng chữ A. Em cũng mở hé áo lồng từ phải sang trái như anh. Tuy nhiên những con đã ngoái nhuyễn rồi thì bó tay
Cai nay mình cũng được cao thủ chi lại, dã thử với 1 e hơi có dấu hiệu ngoái và có hiệu quả. Đây là cách phòng cũng hay nên chia sẻ cho ae.

chaomao129

Nuôi bổi thì tốt nhất là lồng vuồng, còn nuôi lồng tròn thì cũng làm như thế, con nào tật là tật thôi bác ơi. Mình nuôi bổi toàn chơi lồng tròn mặc dù có lồng vuông.
Vâng. Co kinh nghiêm như bac thì khỏi phải nói rồi nhưng có những nguoi mới chơi dễ gặp lắm em cũng được chỉ bảo lại và chia sẻ lại thôi. cái nào thay hiệu quả thì chia sẻ lại. Tinh thần cho đi là nhạn lại mà

linhu

Mở áo lồng kiểu này chim thấy ánh sáng nhảy ra bu trên vai vẫn ngoái vào trong.
Trùm kín gập áo lồng lên hết vanh đáy để ánh sáng lọt vào và thông thoáng khí.

Ebola

Mình k phủ áo lồng. Để dưới mặt đất. Mọi người và xe cộ đi lại mà con chim bổi k bị ngoái ngửa gì cả. Ngược lại chim má trắng phủ áo lồng suốt ngày mà bỏ áo ra tí là k ngoái ngửa thì cũng bám nóc lồng lộn xuống cầu .Chứng tỏ ngoái ngửa là do thần kinh con chim yếu...

TuấnTN

em cũng giống như anh, bổi em toàn nhốt lồng tròn 1 cầu chính 1 cầu phụ, chưa thấy em nào ngoái lộn.