Cách nào giúp chim nhanh lên lửa

Nhờ anh em trong diễn đàn chia sẻ cho mình chút kinh nghiệm nuôi chim, vốn là mình mới mua 1 em má đỏ 1 mùa, chủ cũ có nói là em nó đi bẫy cũng đã dính được vài chú, mua về thì em có sang cho lồng mới, em nuôi cũng được 2 tháng, chim còn hơi nhát,treo ở nhà thì rất ít hót, dù nhà em và nhà hàng xóm sát bên chim hót liên tục, treo ngoài trời thì em nó mới hót, em cho ăn cám pha gồm cám thường, lòng đỏ trứng gà ta, tôm xay nhuyễn, gạo nếp rang, ngày nào cũng ăn cào cào tươi, em cho chim tắng nắng 1 ngày 1 lần vào tầm trưa, khoảng 11, 12h (vì giờ này mới đi làm về), 2 ngày tắm nước 1 lần. Các bác có kinh nghiệm giúp em xem cách nuôi của em như thế có được hay không, cần phải chăm thế nào để chim lên lửa, mong các bác chỉ giáo.

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Em thấy cách nuôi của bác khá hợp lí rồi, Bây giờ chỉ có thời gian trả lời thôi, ráng chăm dợt tí nữa thì OK luôn.

xellosak

không nôn được đâu bạn ơi
nhiều khi 2 3 năm sau mới chơi được :Z

bloodorchid

chăm vậy là okie rồi, vì chim bổi nên cả năm sau chim mới dám chơi mạnh.

Má trắng lên chứ không phải là bổi bạn ơi, dáng chim được mà ít hót với nhát nên nếu chim không lên thì cũng hơi tiếc bạn ơi.

Pleikupho

ae cho mình hỏi xíu. chim có lửa mới mang đi dợt hay thay lông xong mang đi dợt cho nó lấy lửa. chim mình bổi mùa đầu nha

như theo em biết là chim thì đều nên mang đi dợt hết, chim chưa có lửa thì nên để xa các con chim khác để chim học tập cách đấu đá, không nên để gần tránh việc làm cho chim sợ, còn có lửa rồi thì cho chim vào giao lưu để tốt hơn thôi, có gì không phải mong các bác chỉ giáo.

minhgas

Chào mào cùi bắp
như theo em biết là chim thì đều nên mang đi dợt hết, chim chưa có lửa thì nên để xa các con chim khác để chim học tập cách đấu đá, không nên để gần tránh việc làm cho chim sợ, còn có lửa rồi thì cho chim vào giao lưu để tốt hơn thôi, có gì không phải mong các bác chỉ giáo.
bác này kiến thức chim cò uyên thâm quá :D nuôi chim và chế độ chăm sóc hợp lý bác đợi thêm vài tháng chắc em nó sẽ không phụ lòng bác

de_men_bt

dục tốc bất đạt, phải thuần cám và chắm sóc sau tầm 1 tháng mới lên dần

King Bird

để chăm lửa thì bác phải có thời gian tắm nắng thật nhiều cơ. Ngoài ra còn chế độ chăm sóc tốt. đi ngủ đúng giờ.
Cám bã như bác làm thì okie rồi. Nên thêm vào 1 số vitamin nữa sẽ tốt hơn