Cách nào làm cám khi mùa mưa về ỡ gia lai?

như cái tiêu đề trên em cần mọi người giúp đỡ e về việc làm cám cho chú chào mào ăn vào mùa mưa ỡ gia lai. bởi vì về mùa này thì ỡ gia lai là mùa mưa nên e k có cách nào phơi khô được cám cả. mong mấy anh, chú, bác giúp đờ và chia sẻ kinh nghiệm. Thân!

xellosak

lò lữa + cái mâm thế là sấy thôi =))
có nồi cơm điện lót giấy thả cám vào găm điện bất nút cạn chắc cũng 5 - 8h =))
đại gia hơn nữa thì dùng bóng đèn =))

cmtegiac

nếu xác định làm cám lâu dài bạn nên mua cái lò nướng giá tầm khoảng 1tr trở lại có cái tầm 700k dùng ổn, lò nướng rẻ hơn lò vi sóng. Có lò nướng thì mưa gió không làm khó được bạn đâu

chaomao^^py

Moderator
Trải cám ra mâm hong bằng bóng đèn tròn , khoảng 1h đảo cám 1 lần , khoảng 2 ngày thì sử dụng được , mình toàn làm thế !

thaidn

làm kiểu ni chắc cuối tháng trả tiền điện kinh lắm đây

cuong - gsm

Đã chơi sợ gì mưa rơi,đầu tư cái lò vi sóng khỏi lo mưa.Lâu lâu kiếm con gì nướng lại có mồi nhậu.kaka...

cmmt&cgmb

Kinh tế nữa thì bếp than tổ ong, 2 nồi nhôm, sấy cách thủy cám khô vừa, sau 3h - 4h có khi than vẫn hồng rực:)))

Hải Băng Giá

Em thì cũng Pleiku Gia Lai nhưng không có thời gian như mấy bác, em chỉ mua cám tại quán về là ok thôi nên mỗi lần mua 1 bịch nhỏ xíu. Khakha chơi chim chỉ vì thú vui. Chúc những ai có thời gian và công sức sẽ có những chú chim đẹp.

heokhung2212

riêng em ở đà nẵng làm bột thì kiếm cái mâm to bằng nhôm bật bếp ga để lửa nhỏ rồi xào bằng 2 tay khi nào thật nóng thì tắt bếp , rồi cứ đảo bột khi nào nguội thì bật bếp ga lên lại . làm đi làm lại 2 đến 3 lần rồi để nguội là bột có màu đỏ vừa đẹp lại vừa thơm ^_^

như mấy anh mấy chú, bác đã nói trên e nuôi chim là niềm vui thôi. chứ lấy đâu ra tiền đễ mua lò chứ. mà cũng xin cảm ơi mọi ng đã quan tâm

nghiemnv

Dùng nồi cơm điện đi bạn, rất tiện và kinh tế. Đã nuôi chim thì nên bỏ công ra làm cám cho nó ăn, còn mua cám ở ngoài thì trôi nổi lắm, cám người ta làm bỏ nhiều ớt và một số vị khác làm chim mau căng nhưng không bền.

Dùng nồi cơm điện đi bạn, rất tiện và kinh tế. Đã nuôi chim thì nên bỏ công ra làm cám cho nó ăn, còn mua cám ở ngoài thì trôi nổi lắm, cám người ta làm bỏ nhiều ớt và một số vị khác làm chim mau căng nhưng không bền.
Thân! minh sẽ thử

xellosak

cho e hỏi thêm. dùng nồi cơm điện ntn ạ? có ai có thễ nói rõ ràng không ạ? thân!
cái này hình như trong diễn đàn có rồi mình có đọc qua
hi vọng bác đó đọc được vào giúp bác
đại khái là thế này lót 5 - 7 lớp giấy báo rồi trải cám lên bật nồi cơm điện chuyển qua nút cạn ( nút hâm cơm ý ) khoảng 7h tiếng là khô cám

songhuynmun

1 thì bỏ vào cái chảo đãi qua đãi về cho bột khô
2 thì bỏ vào lò nướng hoặc lò vi sóng
3 thì dùng phương pháp bằng đèn sợi đốt
4 thì chờ ngày nào nắng phơi :p

vinhtuangli

bạn nên đầu tư một lò nướng tầm 700 ng ,sấy cở 30 phút là xong mẻ cám ,thời gian còn lại nướng thịt mời mình nhậu nhe .mình cũng ở Gialai ...:D