Cách phân biệt giọng vùng miền chim Chào Mào qua cách phiên âm độc đáo.

chaomaotd

Bác" black_fish9402 " nghĩ ra chủ đề rất hay, nhưng có lẽ hơi khó phiên âm vì có những giọng đặc trưng của mỗi vùng miền nghe được bao nhiêu âm đã khó rồi ( thường âm nọ dính âm kia , nghe thì nhận biết được nhưng hỏi bao nhiêu âm thì...hơi khó ). Đối với ae chơi chim giọng ở SG thì điều này dễ hơn ( vì yếu tố đầu tiên của chim giọng là ko" lẹo "âm , giọng phải rỏ ràng, chậm ...). Mình nghĩ cách đơn giãn nhất là quay clip qua đó phiên âm luôn ( nếu có thể ) là dễ đi vào lòng người nhất.. .

nguyenqvinh

em đang tập trong vấn đề này, ko thông thạo lắm, nghe ko thôi em cũng chưa rõ đc vùng nào, cảm ơn bác đã chia sẻ nhé

lowschool

Các bác ơi, các bác thử nghe giúp em xem giọng trong clip này có phải là tông Huế không ạ?

Thanks các bác ạ!

lampfc

Mình chơi CM cũng #5 năm nhưng cũng chẳng biết được giọng nào ra giọng nào, chỉ nắm được giọng địa phương thôi, trên mạng thì tràn lan giọng, chẳng biết giọng nào là chuẩn vùng miền nào, chỉ cần bắt má trắng vùng này ép giọng vùng kia thôi là phân biệt cũng khó. Chim bổi mình đánh được ở bình phước và nuôi 2 mùa, giọng chuẩn bình phước, ngoại hình to cao nên ai cũng bảo là chim má trắng HN ép giọng BP, mà như theo mình biết thì chim HN nuôi lên thì ko số được hết giọng của BP. Nói chung để nắm và phân biệt giọng CM các vùng miền là rất khó và mất rất nhiều thời gian.