Cách phục hồi chim bị tụt lửa, ae giúp mình với...

gabong

Em có chú cm mới mua đc hơn 1 tuần, k hiểu do sao chú ta về tay em thành ra bị tụt mất lửa, em chăm cũng k phải là qúa tệ...bác nào có cách chăm chim cho lên lại lửa tốt thì giúp em với ạ...cho em sin luôn lịch ăn uống và thức ăn với ạ..em cảm ơn

hieuhp

chẳng việc gì đâu cứ chăm bình thường tiếp đi bạn nhé.khi nào chim nó ổn định quen chủ mới thì nó sẽ chơi lại thôi

mpkl29

không sao đâu... lạ chủ, lạ môi trường và giờ sinh hoạt... chăm nó một thời gian sẽ ổn thôi.

xuanhuy008

không nên nóng vội bác ah! gốc gác em nó đã hay thì bác cứ yên tâm mà nuôi, rồi em nó sẽ k làm phụ lòng bác đâu!

vivian

em cũng mua 1 con máu me lắm nhưng đi 300km về nhà vs cả để chim dưới cốp xe khách về em nó tụt luôn mang đi dợt cũng cứ im im lâu lâu đá đc 1 tiếng nản quá

T

tuanchaomao

Guest
chim mới về lạ nhà, lạ chủ, lạ cám, lạ nước .... bởi thế bác cứ cố gắng chăm e nó chừng một tháng nữa. bổ sung vitamin và trứng kiến cho e nó. tốt nhứt bác kiếm thêm e mái đễ kick lửa cho e nó. đảm bảo chừng 10 ngày là ok như lúc ban đầu.

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
mới đưa về nhà tụt lửa là chuyện bình thường! Bác phải duy trì sự ổn định giống như ở nhà cũ! Xong 1 mùa thay lông em nó sẽ là của mình!

gabong

em cảm ơn các bác...em nó tụt lửa làm em cũng buồn nhiều...hôm nay kè chim khác thấy cũng có chút thái độ..em vui quá..em chim của em chỉ là chim lỏm chứ cũng k xịn J..hjhj..mong ae chia sẻ thêm nhiều kinh ngiệm để diễn đàn ta thêm phong phú...( sr các bác vì hôn nay em mới trả lời qua máy tính đc vì bằng đt em k thể trả lời đc)::::)))

cái gì cũng từ từ bạn ơi,Dục Tốc Bất Đạt.bạn cứ chăm em nó theo chế độ như bình thường đi,cho ăn trái cây và cào cào luân phiên nha bạn !!!

caube1002

mới đưa về nhà tụt lửa là chuyện bình thường! Bác phải duy trì sự ổn định giống như ở nhà cũ! Xong 1 mùa thay lông em nó sẽ là của mình!
bác nè nói chuẩn này, có con nhanh thì 1-2 tháng lquen nhà, quen chủ là chơi lại bt, có con phải qua 1 mùa lông.

bebai

con nhà e chuyển từ huế vào hai gần 2 thag roi mà vẫn chưa quen đây,bác cứ yên tâm bồi dưỡng vào , chim sẽ quen va choi lai thoi

N

namkiet

Guest
Em có chú cm mới mua đc hơn 1 tuần, k hiểu do sao chú ta về tay em thành ra bị tụt mất lửa, em chăm cũng k phải là qúa tệ...bác nào có cách chăm chim cho lên lại lửa tốt thì giúp em với ạ...cho em sin luôn lịch ăn uống và thức ăn với ạ..em cảm ơn
Chào em ! theo anh thì có cách này nhanh đạt lửa nè, Em cứ cho cám nước trái cây đầy đủ. Sáng em cho cám , kiểm tra nước, thêm trái cây, bỏ ít thôi nhé vừa đủ trong ngày thôi, trùm áo lồng hình chữ A để chim nghi ngơi, trưa em đem chim tắm nước, phơi nắng chừng 15 đên 30 phút, kiểm tra cám, nước, trùm áo lồng hình chữ A cho chim nghỉ ngơi, chiều khoảng 4h 30 trùm áo lồng kĩ cho chim đi ngủ, tránh tất cả các tác động nhé.
Cứ áp dụng như vậy khoảng 1 tháng thì chim sẽ ok thôi.
Thân chúc em sớm có chú chiến binh nha.

hoasac

Chim thay đổi quá nhiều về điều kiện chăm sóc, nhiệt độ, môi trường nuôi, khí hậu, thức ăn, nước uống, ... thì tuột lửa là chuyện bình thường. Khi bắt chim từ nơi khác về, tốt nhất nên hỏi chủ nuôi một số điểm cơ bản về em nó như thời gian tắm nắng, tắm nước, chim thích ăn gì nhất, thời gian ngủ, thời gian đấu, ... để theo đó mà chăm cho chim bớt sốc rồi hãy thay đổi từ từ.
Chúc may mắn có được chiến binh tốt