Cách tập cho chào mào bổi nhanh sổ giọng

thaidinh

chào đồng môn mê chào mào, em mới tập chơi chim nên chưa có kinh nghiệm lắm em có 2 con bổi mới mua về khá đẹp nhưng không chịu sổ bộng, chỉ chịu hót thường thôi. Em xin hỏi các đồng môn và các bác cây cao bóng cả có kinh nghiệm chỉ em tập cho chim bổi mua sổ giọng ah.

th4nqn

Chào Mào Đường Phố
Bạn cứ chăm sóc tốt bổi mua về nhát lắm, tâm lý chưa ổn định và thích nghi môi trường mới nên chưa chịu sổ đâu, việc đầu tiên phải làm là tập cho dạn người trước đã trên nóc lồng thì bao băng keo lại tránh trường hợp chảy máu làm nhát thêm kết hợp tập tắm thường xuyên.
Nuôi được vài ngày bạn mượn chim mồi của ai treo xa xa coi thử 2 em nhà bạn nó có hót lại ko.

Việc gì cũng cứ từ từ rồi nó sổ cho bạn nghe coi, nuôi 1 thời gian + tham khảo đọc những bài bổ ích là có kinh nghiệm ah. Chúc thành công đc nghe em nó hót nhé.

vubaucat

nếu là bổi mún sổ giọng hơi khó.đợi 2 mùa lồng em nó ổn dịnh rùi lúc đó mới nói đc.trước tiên bác cứ chăm sóc bt.cho an uống đầy đủ cho em nó khỏe,nếu rảnh đem đi dợt cho wen trường.

caube1002

nếu là bổi mún sổ giọng hơi khó.đợi 2 mùa lồng em nó ổn dịnh rùi lúc đó mới nói đc.trước tiên bác cứ chăm sóc bt.cho an uống đầy đủ cho em nó khỏe,nếu rảnh đem đi dợt cho wen trường.
làm gì mà tận 2 mùa hả bác, bác dọa chủ thớt thế ai dám chơi CM nữa. bình thường chim cỡ 1 mùa là sổ rồi, có con 7-8 tháng sổ ầm ầm,có con hơn 1 mùa mà đã có mấy cái giải.

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Bổi về nhà được 1 2 ngày là có thể đỗ giọng được rồi tùy vào tố chất và sự ổn định của chim!

tienthuynguyen

Chào mào Thủy Nguyên
các bác có thẻ làm 2 cái clip 1 là không sổ bọng và 2 là sổ bọng cho anh emhinhf dung không.thực chất em vẫn đang quan tâm vấn đề sổ bọng ,tiếng miền nam khó hỉu quá

buondibui

sáng nay mình mới nhận được con bổi DH già rừng 2 tuần lồng của anh soncuaro để lại. Trên đường chở em nó về hể nghe tiếng cm nào bên đường hót là em nó hót giựt lại, cầm lồng chim mà thấy rân rân muốn rớt cái lồng xuống đât. Về đến nhà treo em nó lên ôi thôi rồi, chim ở nhà sổ bao nhiêu thì em nó đáp lại bấy nhiêu. Quá đã quá đã.hehehehe. Còn chim mau sổ giọng hay lâu thì phụ thuộc vào con cm đó có mau miệng ko thôi bạn. Lúc trước mình cũng mua 1 con bổi ngoài tiệm nuôi mấy tháng gần cả năm mà chẳng thấy nó mở miệng được một lần, nãn quá kéo cửa phóng sanh luôn.

Sửa lần cuối:

laohacrom

sáng nay mình mới nhận được con bổi DH già rừng 2 tuần lồng của anh soncuaro để lại. Trên đường chở em nó về hể nghe tiếng cm nào bên đường hót là em nó hót giựt lại, cầm lồng chim mà thấy rân rân muốn rớt cái lồng xuống đât. Về đến nhà treo em nó lên ôi thôi rồi, chim ở nhà sổ bao nhiêu thì em nó đáp lại bấy nhiêu. Quá đã quá đã.hehehehe. Còn chim mau sổ giọng hay lâu thì phụ thuộc vào con cm đó có mau miệng ko thôi bạn. Lúc trước mình cũng mua 1 con bổi ngoài tiệm nuôi mấy tháng gần cả năm mà chẳng thấy nó mở miệng được một lần, nãn quá kéo cửa phóng sanh luôn.
hê hê chúc mừng bạn nha, mình cũng hình dung đc cái cảm giác sung sướng của bạn và cảm thấy vui lây :D. Dòng chim Dương Hòa mình biết thì lâu còn tự tay chăm lên để theo dõi cả quá trình sinh trưỡng nuôi nhốt trong lồng thì chưa đc lâu lắm , số lượng giờ cũng đc 5 em ,1 mùa ,bổi vừa đánh về có cả, tự tay chăm lên từ khi mới bẫy về, điều mà mềnh nhận thấy rỏ nhất là con chim nó rất có gan, sợ người nhưng khi tung rất tĩnh táo, ko cuống cuồng đâm 1 cách cuồng loạn, móc ra là kéo liền.Tiếc là chim DH già rừng giờ rất hiếm, chỉ sợ 1 ngày gần đây cũng vào sách đỏ mất thôi.

ManhQuynh

Chúc mừng bác, mới được 2 tuần mà xách đi đường đã dám hót chứng tỏ con đấy rất mau mồm, và mau thuần, thái độ tốt, nói chung là không rời lồng là may cho bác rồi.

Haihnbd

Mình thì mới mua 02 em chào mào bổi 1 năm rừng, vừa về đến nhà 01 em sổ bọng, nuôi mới 01 tháng mà đã hơi dạn người; còn 01 em tung lồng quá, đi gửi ở quá nước được 02 tuần mang về sổ tiếng gió thế là mở cửa lồng chia tay em nó luôn.

xyz_badboy_xyz

Ngọc Thụ Lâm Phong
trước h chim mình nuôi trong vòng 3-4 tuần là sổ bọng rồi. còn nếu nghe chim thuần hót mà đâu giọng lại chi trong khoảng 2 tháng.
Bạn mình đang cầm 1 con chỉ 6 tháng lồng nhưng treo lên giàn 30-40 lồng nó chơi rất sòng phẳng, cánh bọng chéc gì đầy đủ ca

tuanlv115

Bác thử móc ra chỗ nào yên tĩnh thoáng mát không có ng qua lại có cây cối . Đứng rình ở đâu đó là em nó sổ bọng thôi mà . Chim mộc ko hấp tấp đc ^^.

1683

trước h chim mình nuôi trong vòng 3-4 tuần là sổ bọng rồi. còn nếu nghe chim thuần hót mà đâu giọng lại chi trong khoảng 2 tháng.
Bạn mình đang cầm 1 con chỉ 6 tháng lồng nhưng treo lên giàn 30-40 lồng nó chơi rất sòng phẳng, cánh bọng chéc gì đầy đủ ca
chuc mung chu thot' co chim hay