cách tắm cho chim đơn giản,rẻ tiền mà không cần mua lồng tắm

phu4567vn

cách tắm cho chim đơn giản,rẻ tiền mà không cần mua lồng tắm:
Xin chào các anh em trong diễn đàn chaomao.org. Mình muốn lặp ra topic này muốn chia sẻ cho các bạn về cách tắm cho chim đơn giản, rẻ tiền mà không cần phải mua lồng tắm. Có rất nhiều bạn rất thắc mắc ngoài việc tắm bằng lồng tắm mua ngoài cửa hàng chim thì ta có thể cho chim tắm bằng dụng cụ nào??? Có nhiều bạn nhà không cho mua lồng tắm nên các bạn rất bối rối không biết tắm cho chim bằng cách nào đây??? Nay mình chỉ cho anh em cách làm cũng như là cách thực hiện..
Các bạn đã biết tắm cho chim là 1 việc làm hết sức quan trọng. Thứ nhất là giúp cho chim nhanh dạn vs môi trường xung quanh và thứ hai là quan trọng khi chim đang thay lông.
Dụng cụ tắm cho chim: 1 cái hộp nhỏ( hộp chữ nhật) kích thước chiều dài khoảng từ 10-14 cm, chiều rộng khoảng 6-10 cm và chiều cao là 4cm-5cm( chiều cao vừa như thế sđảm bảo cho chim xuống tắm)

Bước 1: đđầy nước vào hp nhỏ có chiều cao 4cm-5cm
Bước 2: cho hộp nước vào lồng tắm và đsát với cửa lồng ( Nếu chim chưa dạn thì hãy làm nhẹ nhàng tránh cho chim hoảng và nhớ phải gđế dưới của lồng chim ra )
Đó là 2 bước khá đơn giản và dễ làm...Nếu chim cm các bạn chưa dạn thì đừng cho tắm ngoài nắng mà phải tắm trong nhà nha vì chim sợ nên không dám tắm đâu..nếu chú cm dạn thì nên cho nó tắm ngoài nắng vì nắng rất tốt cho chim..Trung bình 1 ngày hoặc 2 ngày bạn nên cho nó tắm 1 lần để chú sung và mau dạn người.Nếu chú cm nhát thì bạn đừng đứng gần,như thế chú sẽ không chịu tắm đâu...Nếu mới mua chim thì khi tắm cho nó các bạn đừng sốt ruột đợi khoảng 15-20 phút nó sẽ xuống tắm thôi...
Đây là video của 2 chú chim mình sau khi nó được tắm xong ở trong sân( vì chim mình còn nhát nên không thể quay cụ thể nó tắm được.. các bạn thông cảm giúp mình nha)
CHÚC ANH EM CÓ 1 MÙA NUÔI CHIM THÀNH CÔNG
chim chào mào Quảng Ngãi kính chào quý khách

Sửa bởi Amin:

thucdt

Chào Mào Xa Xứ
Em đang dùng lồng tròn tre, đế bằng gỗ mít, em làm cách này có hiệu quả không anh???:cool:

phu4567vn

Em đang dùng lồng tròn tre, đế bằng gỗ mít, em làm cách này có hiệu quả không anh???:cool:
Được hết bạn à...tre thì không ảnh hưởng gì đâu nhưng chắc nhất thì bạn nên dùng lồng sắt cho an toàn- Cảm ơn!!!

nam

Cách bạn chỉ sử dụng những ai đang nuôi chim bằng lồng sắt thôi! Thân. Nếu như nuôi lồng chạm, tre ... thì không 'rẻ' như bạn nói.

matna

Phải công nhận anh em ở Quãng Ngãi và các tỉnh lận cận nuôi chim bổi bằng lồng sắt mà chim vẫn đẹp.!

leo25788

chim chơi lồng sắt thì mới thế,tắm kiểu này nhiều khi sinh ra tật tắm cóng,lồng tắm thi 50k,máng 6k,mua 1 cái vừa tắm chim vừa có thời gian vệ sinh lồng hợp lý hơn

toprui

làm kiểu này thì kiếm cái chậu giặt nào lớn hơn cái lồng rồi nhúng cả lồng vào luôn cho khoẻ. lúc trc mình nuôi sáo cũng dùng cách này.

hieuhp

cái này có khi làm cho cả chủ lẫn chim đều lười đi đấy bác ơi

vietgun

Một bài viết phổ biến kinh nghiệm nhưng theo mình mọi người không nên học theo. Chủ topic cũng thay đổi đi.

Tắm cho chim là dịp để vệ sinh lồng tắm, dọn phân, thêm cám, bỏ trái cây... chứ ko chỉ ý nghĩa đơn thuần của việc tắm là... tắm!

Bên cạnh đó, cái máng lớn chim nó tắm mới sướng!

hand

Vẫn phải dùng lồng tắm để mỗi lần sang chim qua lồng tắm còn dọn vệ sinh lồng nhốt được mà chim không bị hoảng.

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Ae nên mua cái lồng tắm về cho chim tắm chứ đang thi không có máng nó nhảy cóng tắm luôn thì khổ!

netcom0909

nếu tắm chim trong lồng thế này sau này chim ko chịu qua lồng tắm, khi đổi chủ thì chủ mới cũng phải tắm như thế nên hơi bất tiện. Mình ở nhà cũng có một chú cũng phải tắm theo cách này mình cũng ko thích lắm, vì muốn đổi lồng nuôi thì cũng khó, phải nuôi loại lồng mà cho tắm trong lồng mới đựơc.

luongdd

Chào Mào Danh Dự
Tắm như thế này thì tốt nhất là bỏ cóng cám ra rồi để lồng ở dưới vòi sen chim được tắm là lồng cũng sạch 2 trong 1 luôn

chaomaoankhe

Cội Ánh Trăng
Nuôi cho vào lồng nuôi thành lồng tắm thấy không mấy hiệu quả, sau này có sang lồng cũng rất khó khăn.

dohienmobile

Chào Mào Hà Nội
chim chơi lồng sắt thì mới thế,tắm kiểu này nhiều khi sinh ra tật tắm cóng,lồng tắm thi 50k,máng 6k,mua 1 cái vừa tắm chim vừa có thời gian vệ sinh lồng hợp lý hơn
chuẩn ko cần chỉnh
cách này dùng cho chim bổi+lồng sắt cũng mau rẻ>hỏng

sonbt

Tốt nhất dùng lồng tắm: vệ sinh lồng sạch sẽ, ko hư nan đối với lồng tre.

haivanok

Cách này vẫn chưa tối ưu nhất. Bác nhúng cả lồng vào chậu nước sao cho cách cầu 7cm. Chim vừa tắm đc mà bố lồng cũng được vệ sinh.hehe E nói vậy cho vui chứ ko nên tắm chim như thế này.
Thân!

chaomao^^py

Moderator
Hic ! Sau này bạn share chim cho ai thì người đó khóc luôn . Cái này có quá nhiều điểm bất cập !

phu4567vn

các anh em nào không có lồng tắm thì nên làm theo cách này đi, hiệu quả lắm đó,bạn cứ làm thì sau 2 3 tuần chim dạn vs chủ ngay thôi

chaomaoxunghe

cách này chỉ có anh em nào mới nuôi mời dùng cách này thôi. chứ một khi chim đã có thái độ thuần người thì đa số anh em đều chuyển qua lồng gỗ. Vì lồng gỗ rẻ đẹp nhiều kích cỡ chủng loại, nuôi chim lại tốt hơn lồng sắt. Đãì nuôi chim lồng gỗ thì phải cho chim tắm lồng tắm. một cái lồng tắm chưa đầy 100k nếu k mua khay ( khay giỏi lắm 10k) thì kiếm cái âu nhỏ ở nhà vợ hay đựng thức ăn tủ lạnh là ok. Còn việc tập cho bổi tắm thì mình có một cách 1000% thành công. đó là bạn lấy cái khya nhỏ như trong video cũng được, bỏ vào cho chim tắm, nếu chim chịu tắm thì cứ như thế một thời gian đến khi chim cứ thấy khay là tắm. lúc này tập e nó sang lồng tắm. nên thông cửa lồng cho chim bay nhảy qua lại tạo cảm giác an toàn. Khi chim quen lồng thì bạn bỏ cái khay mà chim hay tắm vào. Một hai lần đầu thì chim có thể k tắm, cứ thử vài lần cộng với việc tắm khay trong lồng cũng được. Môt vài lần là chim nó tắm liên. Cách này cũng có nhược điểm là chim chỉ tắm cái khay mà nó quen. mặc dù trong lồng tắm có khay to nhưng chim cũng k tắm