Cách trị chào mào không chịu tắm hiệu quả!

thucdt

Chào Mào Xa Xứ
Tình hình là 2 con bổi nhà em không chịu tắm trong khay, chỉ tắm cóng là chính, nếu không có cóng trong lồng thì nhất định rỉa lông chứ không bao giờ nhảy vào.
Vì nhà không có chim thuần nên không cho 2 em bổi học được.
Thôi thì đành làm cách mà hồi nhỏ hay làm vậy,: Lấy cóng thức ăn ra, để lồng dưới vòi nước, mở nhỏ nhỏ cho nó chảy toe toe (mạnh quá thì chim sợ) đặt lồng làm sao khi nước chảy vào nó rớt trúng chỗ chim đứng là ok. Đảm bảo sẽ tắm như vịt liền. Sau khoản 1 tuần thì cho tắm khay. Nhất định sẽ không làm bạn thất vọng. Kakakak....
.............Giờ thì em chuồn lẹ, kẽo bị ném đá vỡ đầu......................
Thân chào!

tinikonichiwa

Loving you Chào Mào
Cách này của bác hay quá bác ơi.
Em sẽ về áp dụng cho em bổi cứng đầu ở nhà em mới được, hihi.

Thank bác!!!

PhU_NhOc

lúc cho vòi nước chảy nhẹ nhẹ vào thì để chim ở lồng nuôi hay lồng tắm vậy bạn ?

cmtegiac

hay quá, e cũng có 1 con bổi cứng đầu, để về áp dụng cách của bác mới được

chim_HaiPhong

Trước mình có 1 chú không chịu sang lồng tắm làm cách nào chú ta cũng không sang sau đó mình làm thế này nhé:
1. Khi muốn chim tắm mình vẫn để chim trong lồng nuôi, bỏ cóng thức ăn ra, bỏ thêm vào đó 1 khay nước .
2. Lấy bình xịt nước và xịt vào người chim sau đó đem ra chỗ có nắng để
Đảm bảo sau khoảng 3 phút chim xuống tắm ngay. sau khi chim tắm xong mình bỏ lại cóng thức ăn vào.
những lần tiếp theo cứ làm vậy khoảng 3,4 lần , sau đó chuyển khay nuóc tắm sang lồng tắm để thông cửa 2 lồng với nhau, để lồng nơi có ánh nắng, đảm bảo chim qua lồng tắm và tắm như vịt luôn.
Cách này mình đã làm và thấy rất hiệu quả đối với cả chim bổi và chim non luôn lên, ae có thể tham khảo nhé.

thucdt

Chào Mào Xa Xứ
lúc cho vòi nước chảy nhẹ nhẹ vào thì để chim ở lồng nuôi hay lồng tắm vậy bạn ?
Nếu bạn cho vào lồng tắm thì càng tốt, không thì bạn để lồng nuôi cũng được. Chỉ sợ bổi khi sang qua lồng tắm nó nhảy loạn xạ nhìn sót ruột thôi. Khi chim đứng mà nước nhỏ giọt vào người nó, lúc đầu nó sợ nên nó chỉ rảy lông, bạn để 1 chặp là nó nhảy xuống chỗ nước tắm liền à (bạn ngồi khuất khuất nhé, vì bổi mà, thấy người là nhát lắm). Nếu bạn muốn theo dõi thì lấy cái gương soi, rồi nhìn qua gương vậy. Kaka...
Thân chào!

nghethienan hue

Trước mình có 1 chú không chịu sang lồng tắm làm cách nào chú ta cũng không sang sau đó mình làm thế này nhé:
1. Khi muốn chim tắm mình vẫn để chim trong lồng nuôi, bỏ cóng thức ăn ra, bỏ thêm vào đó 1 khay nước .
Đảm bảo sau khoảng 3 phút chim xuống tắm ngay. sau khi chim tắm xong mình bỏ lại cóng thức ăn vào.
những lần tiếp theo cứ làm vậy khoảng 3,4 lần , sau đó chuyển khay nuóc tắm sang lồng tắm để thông cửa 2 lồng với nhau, để lồng nơi có ánh nắng, đảm bảo chim qua lồng tắm và tắm như vịt luôn.
Cách này mình đã làm và thấy rất hiệu quả đối với cả chim bổi và chim non luôn lên, ae có thể tham khảo nhé.
Mình thấy cách này hay quá ,vừa tiện lại hiệu quả nữa ,cảm ơn bài viết hay

thucdt

Chào Mào Xa Xứ
Cảm ơn bạn đã chia sẽ, nhưng với 2 con bổi nhà mình, nó chỉ tắm cóng, nếu trong lồng có cóng nước thì không cần xịt nó vẫn tắm nhưng muốn nó tắm khay thì cách này nó "lắc đầu", chỉ rỉa lông chứ không chịu vào khay. Thân chào!

chim_HaiPhong

Cảm ơn bạn đã chia sẽ, nhưng với 2 con bổi nhà mình, nó chỉ tắm cóng, nếu trong lồng có cóng nước thì không cần xịt nó vẫn tắm nhưng muốn nó tắm khay thì cách này nó "lắc đầu", chỉ rỉa lông chứ không chịu vào khay. Thân chào!
Bạn thử làm cách này xem sao nhé:
Khi nào muốn cho chim tắm bạn bỏ cóng thức ăn ra, chưa cho cóng tắm vào vội mà bạn hãy đổ đầy nước vào cóng nc nhé, lúc này chim quen tắm cóng sẽ nhảy vào tắm luôn, khi lông chim đã ướt thì bạn bỏ cóng nước ra và thay vào đó là khay nước tắm. lúc này chim đang tắm dở dang sẽ nhảy vào khay và tắm...

PhU_NhOc

Nếu bạn cho vào lồng tắm thì càng tốt, không thì bạn để lồng nuôi cũng được. Chỉ sợ bổi khi sang qua lồng tắm nó nhảy loạn xạ nhìn sót ruột thôi. Khi chim đứng mà nước nhỏ giọt vào người nó, lúc đầu nó sợ nên nó chỉ rảy lông, bạn để 1 chặp là nó nhảy xuống chỗ nước tắm liền à (bạn ngồi khuất khuất nhé, vì bổi mà, thấy người là nhát lắm). Nếu bạn muốn theo dõi thì lấy cái gương soi, rồi nhìn qua gương vậy. Kaka...<br>
Thân chào!
<br>chim cua mih thì chịu qua lồng tắm rồi cho đứng ngay khay tắm lun , xịt nước , phơi nắng nhưng ko chịu tắm gì cả ? liệu áp dụng cách của bạn dc ko ?

thucdt

Chào Mào Xa Xứ
<br>chim cua mih thì chịu qua lồng tắm rồi cho đứng ngay khay tắm lun , xịt nước , phơi nắng nhưng ko chịu tắm gì cả ? liệu áp dụng cách của bạn dc ko ?
Bạn cứ thử cách của mình xem, nhất định là chim sẽ ướt lông (vì nước nhỏ vào người nó sẽ ướt). Khi nó ướt, nó sẽ khó chịu trong người và tắm thôi, cách này không chỉ riêng CM, Khứu, sáo, Chòe, mi vẫn áp dụng được. Bạn không cần xịt làm gì, làm vậy nó thêm nhát mà thôi. Thân!

beolun97

ns theo bác này là chuẩn nhất,bấy lâu nay em cũng làm theo cách này,nếu thấy chim bắt đầu siêng tắm trong lồng sẽ sang lồng tắm là nhanh nhất và đỡ mất công

thucdt

Chào Mào Xa Xứ
Do Bình chưa gặp đối thủ thôi, 2 con bổi nhà anh, anh làm cách này hoài mà có si nhê gì đâu, ướt người thì nó rỉa lông + phơi nắng cho khô là xong. Bổi thì biết rồi, cầm bình xịt xịt vô, lúc đầu thì nhảy cầu bình thường, xịt chặp ướt lông, nó nhảy rớt đành đạch, sót ruột lắm.
P/s: Tùy con mà nó chịu hay không, riêng 2 con nhà anh là nhất định "làm ngơ" rồi à.

Mrbin

Bạn thử cho 1 chú chim thuần tắm trước và để chú bổi bện cạnh nó sẽ học theo.cách này chỉ mất 3 4 ngày là nó chịu tắm.hoặc bạn đầu tư 2 cái lồng tắm .để 2 con cạnh nhau khi con thuần tắm và vẩy nước tung toe là chú chim bổi ngứa ngáy muốn tắm ngay.cánh này mình áp dung cho 2 chú bổi rất hiểu quả

jang

chà chà,chỉ tắm cho chim thôi cũng quá là nan giải rồi,nghề chơi này quả thật lắm công phu!
mình cũng có 3 em bổi đã chịu tắm rồi nhưng tùy hứng hay sao ấy,bổi nhát nhảy tung cả đầu mà có ngày chỉ mới mở cửa thông lồng thôi là đã sà ngay vào máng nước tắm lấy tắm để rồi,còn có ngày thì đứng rỉa lông hoài mà làm mọi cách cũng ko chịu tắm,có khi cả tuần cũng ko chịu tắm mà chỉ đứng rỉa lông thôi,có khi ngày tắm đến 3 lần sáng trưa chiều!
vậy là sao hả mấy bác

hungtn20

Chào mào của mình thì qua lồng tắm, đứng im, bay qua bay lại vậy đó.
keke nó không biết tắm. hihi xịt nước chả xi nhe. bây giờ để nước nhỏ lên đầu thì hư cái lồng.
haiz.
bó tay luon.

thucdt

Chào Mào Xa Xứ
Chào mào của mình thì qua lồng tắm, đứng im, bay qua bay lại vậy đó.
keke nó không biết tắm. hihi xịt nước chả xi nhe. bây giờ để nước nhỏ lên đầu thì hư cái lồng.
haiz.
bó tay luon.
Ác, lồng làm bằng gì mà sợ hư vậy bạn, làm vậy vài lần thôi mà. Lúc mang ra phơi chim thì lồng nó cũng khô luôn, lồng đâu có dễ hư. Thân!

hung98

đồng ý với bác chim_HaiPhong em cũng thường làm như bác nhưng để cho chắc em bỏ luôn cả cóng nước ra. Như vậy chim sẽ nhanh tiếp xúc với khay tắm hơn. Ae chú ý khi chuyển qua lồng tắm phải mang theo cái khay nó đã tắm quen, khi chim quen lồng tắm rồi ta mới chuyển sang khay to. Có gì sai mong đc lượng thứ :(

hung98

Tình hình là 2 con bổi nhà em không chịu tắm trong khay, chỉ tắm cóng là chính, nếu không có cóng trong lồng thì nhất định rỉa lông chứ không bao giờ nhảy vào.
Vì nhà không có chim thuần nên không cho 2 em bổi học được.
Thôi thì đành làm cách mà hồi nhỏ hay làm vậy,: Lấy cóng thức ăn ra, để lồng dưới vòi nước, mở nhỏ nhỏ cho nó chảy toe toe (mạnh quá thì chim sợ) đặt lồng làm sao khi nước chảy vào nó rớt trúng chỗ chim đứng là ok. Đảm bảo sẽ tắm như vịt liền. Sau khoản 1 tuần thì cho tắm khay. Nhất định sẽ không làm bạn thất vọng. Kakakak....
.............Giờ thì em chuồn lẹ, kẽo bị ném đá vỡ đầu......................
Thân chào!

Thử hỏi có con bổi nào lại đứng im cho bác rỉ nước vào người ko? nóa lại ra chỗ bên cạnh đứng thì bác chỉnh lồng cả ngày à :D