cách trị rận,mạc ký sinh trùng không hại chim

Nam Đà Nẵng

Chào mào Đà Nẵng
thấy bantoprui chia sẻ cách trị mạt,tiện đây mình chia sẻ với anh em 1 cách mình hay dùng...khi chim thay lông là thời gian thích hợp nhất để trị ký sinh trùng cho các em nó,để chim có thể phát triển bộ lông tốt nhất và óng mượt.mình dùng một mớ lá thầu đâu(ngoài bắc gọi là cây xoan) bỏ dưới đế lồng và trùm chim lại...........qua 1 đêm những con mạt sẽ rơi xuống đấy lồng vì bị say mùi thầu đâu,cách này có thể dùng nhiều lần mà ko ảnh hưởng đến chim.đây là kinh nghiệm cá nhân nên anh em nào thấy thích hợp có thể dùng
nam đà nẵng

Sửa lần cuối:

minchiu

cây xoan, bạn cho tớ hỏi dùng cành xoan làm cầu đậu chim có đc ko
cái nữa, nếu lấy lá xoan vò nát với nước rồi cho chim tắm có hiệu quả k ạ

lenhattan

Hái lá bỏ xuống đáy lồng thôi hay vò nát hả bác. Mình thấy mẹ mình hay lót cho gà đẽ chống rận mạt. Kết quả rất khả quan. Thank bác

toprui

cây đó là sầu đông, gọi trại là thầu đâu, có nơi gọi là xoan. tác dụng giống cây mần tưới (hoàng ngọc) nhưng mạnh hơn. tuy nhiên bác nam ơi, em dùng rồi nhưng 1 số chết, 1 số bò lổm nhổm, hỏi khắp thì nó chỉ có tác dụng đuổi rận thôi, không diệt đc, mấy con chết có lẽ do có tuổi rồi. mình rất thích dùng pp thiên nhiên như trên, cực chẳng đã mới dùng hóa chất thôi.

jun

các cụ cho em hỏi em phun thuốc diệt kiến vào chim với lồng liệu chim có ảnh hưởng gì ko ạ

Nam Đà Nẵng

Chào mào Đà Nẵng
cây đó là sầu đông, gọi trại là thầu đâu, có nơi gọi là xoan. tác dụng giống cây mần tưới (hoàng ngọc) nhưng mạnh hơn. tuy nhiên bác nam ơi, em dùng rồi nhưng 1 số chết, 1 số bò lổm nhổm, khắp thì nó chỉ có tác dụng đuổi rận thôi, không diệt đc, mấy con chết có lẽ do có tuổi rồi. mình rất thích dùng pp thiên nhiên như trên, cực chẳng đã mới dùng hóa chất thôi.[/UOTE]
đúng là thầu đâu có tác dụng đuổi rận nhiều hơn là diệt rận.không sát sinh mà :D ,tuy nhiên vấn đề không phải là diệt nó chết mà tốt ở chỗ chim mình không bị nó quấy rầy và quan trọng là ko ảnh hưởng đến sức khỏe của chim.......................thân nam đà nẵng

laohacrom

theo mềnh là tinh dầu trong lá cây thầu đâu ko hẳn là ko có tính diệt ký sinh trùng đâu, còn nhớ ngày trước trẻ em bị chốc sài, ghẻ lỡ trên đầu, các mẹ dùng nước nấu là thầu đâu gội đầu cho vài lần là hết, suy ra nó có tính diệt khuẩn chứ ko phải ko .

toprui

các cụ cho em hỏi em phun thuốc diệt kiến vào chim với lồng liệu chim có ảnh hưởng gì ko ạ
Thuốc diệt kiến có nhiều loại, nếu công thức chỉ diệt kiến thì không phun được cho chim đâu.

vuphat

Mình học đc kinh nghiệm trị mạt chim của mấy bác chơi yến. Chỉ cần cho tắm nước chè tươi và phơi nắng vài lần là hết. Phương pháp này mình dùng thử rồi thấy hiệu quả và nhất là với những chú chim nào tắm mà hay uống nước ở khay tắm thì cũng tốt vì không hại chim mà tránh đc bênh đi ngoài cho chim.

vietgun

Lá này không có tác dụng diệt rận mạt nhưng có tác dụng xua đuổi rất tốt. Do vậy nếu bạn bỏ lá này xuống đáy lồng thì rận mạt nó sẽ ko ở lồng nữa mà sẽ... nhảy lung tung khắp nhà, áo quần.

Nên mọi người lưu ý khi bỏ lá xoan, tốt nhất là làm vào ngày chủ nhật mà làm ở ngoài nhà. Muốn nhanh thì bạn giã nát lá xoan rồi bỏ vào dưới đáy lồng rận mạt sẽ đi nhanh hơn.

quochidn89

thấy bantoprui chia sẻ cách trị mạt,tiện đây mình chia sẻ với anh em 1 cách mình hay dùng...khi chim thay lông là thời gian thích hợp nhất để trị ký sinh trùng cho các em nó,để chim có thể phát triển bộ lông tốt nhất và óng mượt.mình dùng một mớ lá thầu đâu(ngoài bắc gọi là cây xoan) bỏ dưới đế lồng và trùm chim lại...........qua 1 đêm những con mạt sẽ rơi xuống đấy lồng vì bị say mùi thầu đâu,cách này có thể dùng nhiều lần mà ko ảnh hưởng đến chim.đây là kinh nghiệm cá nhân nên anh em nào thấy thích hợp có thể dùng
nam đà nẵng
thank bác h tìm lá thầu đâu củng khó @@

H

hao12345

Guest
E có cái này hay làm 0 biết các bác thấy sao
1/Nếu bình thường thì cho tí muối 1 thìa cape nho vào chậu khi chim tắm
2/Như số 1 + thêm 3 giọt dầu xanh (mình hay bôi khi trúng gió đó) khi chim tắm
3/Cjim thay lông thì cho ra avary và lồng riêng dành thay lông(mua cái lồng chợ cùi dành cho chim tahy lông) thay xong wet nhớt + phơi nắng + xỷ lý mối mọt rồi cất đó