Cám chào mào dùng được cho chích chòe lửa ,tại sao không???

chaomaoq7

Một đề tài nghe có vẻ không liên quan lắm đến mục dinh dưỡng chào mào nhưng mình nghĩ có ích cho anh em nào đang vừa nuôi chào mào vừa nuôi chích chòe lửa để làm cám cho tiện.

Như mọi người đã biết cám chào mào có chút khác biệt so với cám lửa là cám chào mào có thêm ớt,thành phần thì có thêm các loại đậu so với cám lửa thường chỉ đậu phụng,còn lại giống nhau về trứng và tôm.(đây là bàn đén công thức đơn giản của chào mào nha)

Mình làm cám chào mào gồm ngũ cốc,tôm,trứng thêm tí ớt thì không biết chích chòe lửa có ăn được với công thức này không mọi người nhỉ.Mình nghĩ thế này con chào mào thức ăn tự nhiên mang tính mát nhiều thì ăn ớt được sao con lửa ăn thức ăn nóng hơn nhiều sao lại ko ăn ớt được.chào mào ăn ớt có tác dụng làm đít đỏ má đó thì lửa cũng có sắc tố đỏ như chào mào thì cũng ăn được chứ....

Tại tự làm cám chuẩn cho mấy em chào mào rồi muốn dùng luôn cho mấy em lửa mà đôi tí băn khoăn ở ớt hay không ớt nhờ anh em có ai nuôi 2 loại như minh chỉ giáo...

cám Chích Chòe Lửa khác 100% với cám Chào mào bạn ơi, bạn cho CCL ăn cám CM vẫn thấy phân khô đẹp nhưng 1 thời gian lông lá ko còn bóng mượt, nuôi thêm 2-3 mùa 2 cọng lao sẽ ngắn đi trông thấy vì thành phần đạm và chất béo trong cám CM ko đủ cung cấp cho CCL.

Chúc vui.

cocghe

tốt nhất bác nên làm cám riêng di, chung như thế này ko hay ho gì cả, còn hại tới em nó nữa

ncmask86

cho ăn luôn thì ko biết chư cho ăn vài bữa thì chẳng sao cả, đôi khi lửa hết cám m cho ăn cám chào mào thấy vẫn ăn và hót bình thường

bạn mình có con chòe lửa giọng rất hay, cũng vì hết cám nên cho ăn đỡ cám chào mào 1 bữa, dè đâu cám mào cay quá chòe ăn vào ko chịu nổi qua ngày hôm sau là chết