Cám dưỡng, đấu chung 1 công thức

thangaka

250g gạo trắng ăn hàng ngày
250g lạc
250g đậu xanh
250g đậu nành
500g tôm sông
20 lòng đỏ trứng gà chỉ lấy lòng đỏ
4 quả trứng vịt lộn
150g đường vàng
50ml mật ong
Ngũ cốc rang chín đều có mùi thơm là ok rồi xay ra thành bột, tôm hấp chín cho vào máy xay sinh tố cùng lòng đỏ trứng gà, vịt lộn xay cùng với đường và mật ong, trộn tất cả hỗn hợp lại cho nhuyễn đời tầm 30p cho mọi thứ ngấm vào nhau, cám tương đối se khô cho vào máy đùn thành hạt, đem sấy với nhiệt độ dưới 100c đảm bảo mọi chất dinh dưỡng còn nguyên không bị mất chất ở công ty mình có tủ sấy đặt nhiệt độ 100 độ sấy trong vòng 3 tiếng cứ 15p đem ra đảo 1 lần cám sẽ chín đều. Với công thứ câm này không có chất kích thích hay thành phần nóng nên dùng suốt trong qua trình nuôi chim. Ở nhà đàn chim ăn cám này phân đi rất đẹp nhìn ngư phân con thạch sùng, ra dàn chơi lăng săng và quan trọng là chim có được nguồn dinh dưỡng đầy đủ nên chơi bền bỉ

thangaka

Ngâm cứu thử đã. Thanks bác. Nhé
Nồng độ đạm theo mình đã từng trải nghiệm trên từng chú chim nhà thấy hợp lý chim đi phân khuôn sau khi ăn cám tầm 15-20 ngày còn độ lửa phụ thuộc vào từng con mình cho đi dợt dãi tập lực hợp lý. Mình lấy cám cadn làm gốc cho chim ăn và điều chỉnh công thức dần dần có đc bài cám của mình

tanphattn

công thức quá tuyệt nhưng theo mình nên cho tỉ lệ đường vàng ít thôi

lamgiadat

Nồng độ đạm theo mình đã từng trải nghiệm trên từng chú chim nhà thấy hợp lý chim đi phân khuôn sau khi ăn cám tầm 15-20 ngày còn độ lửa phụ thuộc vào từng con mình cho đi dợt dãi tập lực hợp lý. Mình lấy cám cadn làm gốc cho chim ăn và điều chỉnh công thức dần dần có đc bài cám của mình

công thức hay đó ,ko biết có làm bán ko? chứ ở nhà ko có máy như của bác.

lenhatquynh

công thức hay đấy bác .đả dùng nhiều năm thấy rất ổn .nhưng mình chỉ bỏ 300gr tôm sông ,2 cái trứng vịt lộn thôi.nhìu dư đạm

Tanchu

Với công thức này con chim thay lông khá đẹp. công thức này nghiêng về dưỡng nhiều hơn. Nếu để chim thi đấu thì chưa ổn. Vì ct này mình làm gần 2 năm nay, lông chim đẹp nhưng con chim chơi ko nhiệt lắm.

ducai

sau khi dùng thì phân chim đi có bị hôi không bác, bữa hình như e có xài ct này, nhưng k có gạo và vịt lộn, nhưng thấy phân hơi hôi thì phải ^^

hantrunghieu

Bác cho e hỏi với . Nếu cùg đấu và dưỡng thế này thì chim sẽ ntn? Ví dụ mùa căg thì căng quá cuzg ko sao. Nhưng mùa thay lÔng mà căng qá thì lại ko thay được ???

250g gạo trắng ăn hàng ngày
250g lạc
250g đậu xanh
250g đậu nành
500g tôm sông
20 lòng đỏ trứng gà chỉ lấy lòng đỏ
4 quả trứng vịt lộn
150g đường vàng
50ml mật ong
Ngũ cốc rang chín đều có mùi thơm là ok rồi xay ra thành bột, tôm hấp chín cho vào máy xay sinh tố cùng lòng đỏ trứng gà, vịt lộn xay cùng với đường và mật ong, trộn tất cả hỗn hợp lại cho nhuyễn đời tầm 30p cho mọi thứ ngấm vào nhau, cám tương đối se khô cho vào máy đùn thành hạt, đem sấy với nhiệt độ dưới 100c đảm bảo mọi chất dinh dưỡng còn nguyên không bị mất chất ở công ty mình có tủ sấy đặt nhiệt độ 100 độ sấy trong vòng 3 tiếng cứ 15p đem ra đảo 1 lần cám sẽ chín đều. Với công thứ câm này không có chất kích thích hay thành phần nóng nên dùng suốt trong qua trình nuôi chim. Ở nhà đàn chim ăn cám này phân đi rất đẹp nhìn ngư phân con thạch sùng, ra dàn chơi lăng săng và quan trọng là chim có được nguồn dinh dưỡng đầy đủ nên chơi bền bỉ
Sau khi làm xong được bao nhiêu kg cám thành phẩm hả bạn?

King Bird

Với công thức này con chim thay lông khá đẹp. công thức này nghiêng về dưỡng nhiều hơn. Nếu để chim thi đấu thì chưa ổn. Vì ct này mình làm gần 2 năm nay, lông chim đẹp nhưng con chim chơi ko nhiệt lắm.
E nghĩ đến mùa thay lông xong thì nên đảo công thức 1 chút là cho thêm đạm và vitamin để chim có thể lực tốt hơn sẽ là chuẩn nhất bác ơi
đúng như bác nói e cũng nghĩ là căng quá thì sẽ khó trùng. mà trùng quá thì khó căng nổi.