Cám, trái cây, mồi tươi & lịch cho ăn

nhanddb

Lâu nay mọi người hay nói nhiều về công thức cám, trái cây & mồi tươi cho chào mào nhưng ít đề cập đến cách phối hợp thực đơn như thế nào cho hiệu quả. Nhiều khi này nào cũng cho ăn cám kích làm chim phải tiêu hóa một lượng hỗn hợp đồ bổ -> khó tiêu, lì chim.

Vậy với 01 chú chim đã xong lông, đang vào lửa mình áp dụng lịch cho ăn như thế này:
- thứ 02 (chuối/táo)
- thứ 03 (chuối/táo) + 02 con cào cào
- thứ 04 (chuối/táo)
- thứ 05 chuối/táo + cám
- thứ 06 cám + 04 con cào cào
- thứ 07 cám + 04 con cào cào
- CN: 05 con cào cào -> đem dợt cội -> dợt xong về cho ăn đu đủ/thanh long.

Giả sử công thức cám, chế độ chăm (tắm táp, phơi nắng, tập lực) không đổi, cách cho ăn này áp dụng cho chú chim chơi cội vào ngày CN có ổn không, mong chia sẻ.

Nếu chim thi sẽ áp dụng lịch khác bác nào có kinh nghiệm cho ý kiến giúp nhé.
Thanks,
DDB.Nhân

mecm

bác thấy cách nuôi con chim của bác thế nào,nếu ổn thì cứ nuôi theo cách cũ,vì mỗi con chim có mỗi cách chăm khác nhau

nhanddb

bác thấy cách nuôi con chim của bác thế nào,nếu ổn thì cứ nuôi theo cách cũ,vì mỗi con chim có mỗi cách chăm khác nhau

Cách này theo cá nhân thấy ổn, phù hợp với anh em vừa đi làm vừa mê chim, chỉ đợt ngày CN.
Ý của mình muốn làm rõ: thay vì ngày nào cũng cám và mồi tươi thì tách ra, trước khi đợt vài ngày cho ăn sau đó trả lại trạng thái bình thường để chim chơi chơi dài hơi và ổn định hơn.

Cách thức cho ăn hoa quả và mồi tươi chuẩn khi bạn thực sự biết ở trong cám hàng ngày cho chim ăn gồm có những cái gì mới có thể điều được....còn không thì....ke ke!

Hoàng Nguyên

Cảm ơn chủ thớt.Mình chưa có kinh nghiệm nên cho ăn hầm bà lằng lộn xộn, ko có được một thời khóa biểu dinh dưỡng thích hợp. Chủ thớt thấy cách cho ăn như vậy có ổn ko để em áp dụng? Xin giới thiệu thêm em là tỷ phú thời gian đấy;). Bán hàng tại nhà nên rất thoải mái thời gian. Chăm kiểu nào cũng dc. Cảm ơn chủ thớt

lamgiadat

mình nuôi chim cũng lâu,đây là cách của mình để bác tham khảo.
*chủ nhật đi dợt chim,sáng 6h30 dậy cho chim ăn uống ( gồm cám trong hủ lúc nào cũng có,1 bich cào cào,1/4 cái cam ),đến 8h sách chim đi ra cội .
khi dợt đến 11h30 về áo lồng trùm để hé hình chữ A cho chim nghĩ ngơi.

*sáng thứ 2 6h30 cho chim tắm ( và bỏ đồ ăn vô lồng gồm cám trong hũ và chuối mốc .) và sau khi chim tắm xong treo chim ở ngoài 30 phút thì cho chim nghĩ ngơi ( áo lồng để chữ A ).

*sáng thứ 3 ,thay nước và bỏ trái cây chim ăn còn dư ,cho 1 bịch cào cào và đêm chim phơi nắng đến 10h thì đêm chim vô nghi ( để áo lồng chữ A).

*sáng thứ 4,cho chim vào lồng lực ( trong lồng lực bạn để cám nước và trái cây ( là mướp khía ).đến 5h PM ,thứ 5 thì sang chim vô lại lồng.

*sáng thứ 6 , 6h30 cho chim tắm ,( cho đồ ăn vào lồng gồm cám ,2 trái sơ ri ,1 bịch cào cào ) và sau khi tắm xong đêm chim phơi nắng đến 10h30, lấy chim vô cho nghĩ ngơi ,để áo lồng chữ A.

*sáng thứ 7.thay trái cây cũ ,bỏ trái cây mới ,1/4 miếng cà chua ,và cho chim nghĩ để áo lồng chữ A,

* sáng chủ nhật thì như trên.( áp dụng cho chim đi dợt cội và đã tập lực wen ) chúc bạn thành công.

coem_05

Theo mình thì chim phải ăn cám trường và ít thay đổi loại cám thì mới khỏe, mình suy từ chính con người cũng vậy thôi, ngày nào cũng phải có cơm gạo mới ổn. Hoa qua sâu dế thì mình xen kẽ nếu cho chim ăn hoa quả vào t2 thì thứ 4 cho ăn dế, cào cào và đến t6 lại hoa quả rồi sâu dế-khoảng 2-3 hôm lại cho hoa quả mồi tươi. Các thứ này tuy bổ sung vitamin rồi các khoáng chất như canxi cho chim nhưng nếu cho ăn rền rĩ như thế thì chim hấp thụ làm sao hết, mà cho ăn nhiều chim sẽ bỏ cám. Các bác cứ để ý xem chim lười ăn cám thì có bền sức không khắc sẽ biết.

Hoàng Nguyên

Bác lamgiadat sao lại cho chúng nó tắm sớm thế hả bác? em thấy tụi nó thích tắm nhất vào lúc 2h chiều ^_^

vuphat

Bác lamgiadat sao lại cho chúng nó tắm sớm thế hả bác? em thấy tụi nó thích tắm nhất vào lúc 2h chiều ^_^
e cũng thắc mắc giống bác này. tắm sớm thế liệu có ổn ko. nếu tắm sơm thế mà ổn thì tốt quá vì ae bận làm thì có thể có thời gian tắm táp ổn định cho chim mình rồi.

pingp00ng

mình nuôi chim cũng lâu,đây là cách của mình để bác tham khảo.
*chủ nhật đi dợt chim,sáng 6h30 dậy cho chim ăn uống ( gồm cám trong hủ lúc nào cũng có,1 bich cào cào,1/4 cái cam ),đến 8h sách chim đi ra cội .
khi dợt đến 11h30 về áo lồng trùm để hé hình chữ A cho chim nghĩ ngơi.

*sáng thứ 2 6h30 cho chim tắm ( và bỏ đồ ăn vô lồng gồm cám trong hũ và chuối mốc .) và sau khi chim tắm xong treo chim ở ngoài 30 phút thì cho chim nghĩ ngơi ( áo lồng để chữ A ).

*sáng thứ 3 ,thay nước và bỏ trái cây chim ăn còn dư ,cho 1 bịch cào cào và đêm chim phơi nắng đến 10h thì đêm chim vô nghi ( để áo lồng chữ A).

*sáng thứ 4,cho chim vào lồng lực ( trong lồng lực bạn để cám nước và trái cây ( là mướp khía ).đến 5h PM ,thứ 5 thì sang chim vô lại lồng.

*sáng thứ 6 , 6h30 cho chim tắm ,( cho đồ ăn vào lồng gồm cám ,2 trái sơ ri ,1 bịch cào cào ) và sau khi tắm xong đêm chim phơi nắng đến 10h30, lấy chim vô cho nghĩ ngơi ,để áo lồng chữ A.

*sáng thứ 7.thay trái cây cũ ,bỏ trái cây mới ,1/4 miếng cà chua ,và cho chim nghĩ để áo lồng chữ A,

* sáng chủ nhật thì như trên.( áp dụng cho chim đi dợt cội và đã tập lực wen ) chúc bạn thành công.
Bác cho chim tắm "độc chiêu" thiệt.

Pleikupho

Bác nuôi chim sao khổ quá vậy. Sáng nào cũng ra ngó cái thơì khóa biểu xem hôm nay chim ăn j à. Mình thấy cứ ngày cào cào thì khỏi trái cây. Sen nhau. Nhà có j cho ăn náy. Cám lúc nào cũng có. Tuần dợt 2 3 lần là dc. Ngoài ra còn tắm nước, nắng và cho chim nghỉ ngơi nữa

lamgiadat

Bác cho chim tắm "độc chiêu" thiệt.

hihih không biết mọi người sao chứ mình toàn cho chim tăm giờ đó.khi sang qua lồng là nhảy xuống tăm liền .không nên cho chim phơi nắng rồi tắm đâu. ( mình chăm chim như vậy ra cội thủy mộc chim chơi có số lắm ).theo mình nghĩ nha : con người mình sáng ngủ dậy vận động xíu rồi tắm 1 cái ,ăn sáng đi làm,thi trong người sảng khoái liền.nên mình áp dụng cho chim luôn,không biết các nghệ nhân khác thì sao ,chắc mình nghiên cứu thêm,để có kinh nghiệm chăm chim tốt nhất.

xyz_badboy_xyz

Ngọc Thụ Lâm Phong
ae làm h hành chính sáng đi trưa ( chiều tôi) về thì k thể có lịch chăm như bác Lamgialat đc.. nên ai thây sao phù hợp với mình là ok, chỉ cần đều đặn và k thay đổi như chong chóng thì con chim trước sau h cũng ổn ..

lamgiadat

ae làm h hành chính sáng đi trưa ( chiều tôi) về thì k thể có lịch chăm như bác Lamgialat đc.. nên ai thây sao phù hợp với mình là ok, chỉ cần đều đặn và k thay đổi như chong chóng thì con chim trước sau h cũng ổn ..

hihi em cũng làm hành chính đó,nhưng phơi nắng khi đêm vô thì phải nhờ người thân trợ giúp.

thuytrieudo317

hihih không biết mọi người sao chứ mình toàn cho chim tăm giờ đó.khi sang qua lồng là nhảy xuống tăm liền .không nên cho chim phơi nắng rồi tắm đâu. ( mình chăm chim như vậy ra cội thủy mộc chim chơi có số lắm ).theo mình nghĩ nha : con người mình sáng ngủ dậy vận động xíu rồi tắm 1 cái ,ăn sáng đi làm,thi trong người sảng khoái liền.nên mình áp dụng cho chim luôn,không biết các nghệ nhân khác thì sao ,chắc mình nghiên cứu thêm,để có kinh nghiệm chăm chim tốt nhất.
Mì h đi làm từ sáng đến tối nên cũng tranh thủ cho chim tắm sáng. chim vẫn chơi tốt.Còn đánh giá chim tắm trưa chơi sung hơn tắm sáng thì chưa rõ. Có anh em nào nói khác biệt nhau về thời gian tắm chim không ? thank

Hoàng Nguyên

Tuy mình chưa có nhiều kinh nghiệm nuôi chào mào nhưng theo suy nghĩ riêng của mình thì cho chim tắm sáng có một nhược điểm nho nhỏ là nếu ngày nào thời tiết ko thuận lợi ( gió, sương, hay trời u ám..) không cho tắm đến 8,9h mà cho đi dợt sợ em nó chưa được tắm ngứa ngáy bỏ đấu nhảy vào tắm cóng thì nguy. Có gì sai xin các bác bỏ quá cho em

N

namkiet

Guest
e cũng thắc mắc giống bác này. tắm sớm thế liệu có ổn ko. nếu tắm sơm thế mà ổn thì tốt quá vì ae bận làm thì có thể có thời gian tắm táp ổn định cho chim mình rồi.
Theo mình được biết, đi bẫy thì thường thấy chim tắm rất sớm, một ngày tắm 2 lần, buổi sáng tắm 1 lần khoảng 7h lúc mặt trời lên, chiều khoảng 16 h chim tắm lại 1 lần nữa mới đi ngủ. Nên cho chim tắm sớm thì chắc không sao đâu.
Thân