có duyên và vô duyên

chaomao129

Dường như mình là người vô duyên với chim quảng nam và đà nẵng bởi vì tính đến thời điểm này mình bắt khoảng hơn chục con bổi chim quảng rồi nhưng trong nhà lại ko có con chim quảng nào cả mặc dù rất thích chim quảng ( vì thích nên mới tuyển bổi nhiều. Chim bổi cứ bắt về nuôi được một thời gian là xẩy hoặc chết hoặc tật lỗi ko thì thằng bạn thân ở quê vào kết quá cũng đành tặng, mà sao chỉ toàn xảy ra với chim quảng ko hà. Còn bổi. Các vùng khác mình chăm thì ko bị vì thế kết luận là vô duyên với chim bổi. Sáng nay ở cơ quan tranh thủ nghỉ giải lao giữa giờ ra mua bịch cám cho chim, đúng lúc đó tiệm chim nhập chim về, thằng bé bắt chim ra lồng tách ra được 2 con, mình đứng coi ai ngờ đâu một trong hai con đó đứng sổ bọng dài mà rõ khi thấy mấy con bổi lỡ sổ mà không chỉ một lần mà khoảng 5 phút liên tục. Lúc đó khách đông mình sợ người khác bắt mất nên tự thò tay bắt luôn cho vào bịch cột lại và tình tiền. Khi tính tiền còn được bà chủ bớt tiền cho vì mắng vốn bữa trước bắt của bà 2 con quảng nam về chết cả hai. Hỏi thêm bà câu nữa là bữa nay chim ở đâu về vậy, bà nói chim quảng nghe mà rầu. Chạy về cơ quan treo chim ở xe đến trưa tranh thủ chạy về cho nó vào lồng ai ngờ về tới đầu hẻm nghe tiếng chim hàng xóm là nó nằm trong bịch cũng kêu lại liền. Về tới nhà dừng xe mở cửa, nghe tiếng chim nhà nó cũng kêu lại làm bọn chim ở nhà loạn cả lên vì có thành viên mới. Thả vào lồng để xa ra chút là nó bọng lại chim nhà. Trùm lại treo ra xa, cứ chim nhà kêu là nó kêu lại, lâu lâu bọng một phát. Anh e cho ý kiến về chú chim quảng này với, có phải là chim xảy của ai hay là chim lỗi buôn bán trà trộn vào mới từ chiều tới giờ nó làm mình hy vọng quá và lại thấy có duyên trở lại. Cảm ơn anh em đã đọc đôi dòng chia sẻ.

blackrose185

Chim bổi chịu sổ là vuii rồi anh ạ, nhân tiện annh cho em hỏi chim bổi anh mua ở tiệm nào vây ạ? Inbox cho em nha anh... em cảm ơn

crystalcandy

Sắc tức thị không, không tức thị sắc. Hữu duyên thiên lý năng tương ngộ, vô duyên đối diện bất tương phùng. Hehehe

chaomaopr

Dường như mình là người vô duyên với chim quảng nam và đà nẵng bởi vì tính đến thời điểm này mình bắt khoảng hơn chục con bổi chim quảng rồi nhưng trong nhà lại ko có con chim quảng nào cả mặc dù rất thích chim quảng ( vì thích nên mới tuyển bổi nhiều. Chim bổi cứ bắt về nuôi được một thời gian là xẩy hoặc chết hoặc tật lỗi ko thì thằng bạn thân ở quê vào kết quá cũng đành tặng, mà sao chỉ toàn xảy ra với chim quảng ko hà. Còn bổi. Các vùng khác mình chăm thì ko bị vì thế kết luận là vô duyên với chim bổi. Sáng nay ở cơ quan tranh thủ nghỉ giải lao giữa giờ ra mua bịch cám cho chim, đúng lúc đó tiệm chim nhập chim về, thằng bé bắt chim ra lồng tách ra được 2 con, mình đứng coi ai ngờ đâu một trong hai con đó đứng sổ bọng dài mà rõ khi thấy mấy con bổi lỡ sổ mà không chỉ một lần mà khoảng 5 phút liên tục. Lúc đó khách đông mình sợ người khác bắt mất nên tự thò tay bắt luôn cho vào bịch cột lại và tình tiền. Khi tính tiền còn được bà chủ bớt tiền cho vì mắng vốn bữa trước bắt của bà 2 con quảng nam về chết cả hai. Hỏi thêm bà câu nữa là bữa nay chim ở đâu về vậy, bà nói chim quảng nghe mà rầu. Chạy về cơ quan treo chim ở xe đến trưa tranh thủ chạy về cho nó vào lồng ai ngờ về tới đầu hẻm nghe tiếng chim hàng xóm là nó nằm trong bịch cũng kêu lại liền. Về tới nhà dừng xe mở cửa, nghe tiếng chim nhà nó cũng kêu lại làm bọn chim ở nhà loạn cả lên vì có thành viên mới. Thả vào lồng để xa ra chút là nó bọng lại chim nhà. Trùm lại treo ra xa, cứ chim nhà kêu là nó kêu lại, lâu lâu bọng một phát. Anh e cho ý kiến về chú chim quảng này với, có phải là chim xảy của ai hay là chim lỗi buôn bán trà trộn vào mới từ chiều tới giờ nó làm mình hy vọng quá và lại thấy có duyên trở lại. Cảm ơn anh em đã đọc đôi dòng chia sẻ.

chúc mừng bạn.chắc là "Vô tình lụm bí kiếp". trừơng hợp bổi như vậy mình cũng từng gặp rồi. đều chim khá cả.

hoacatim

mình thì đang buồn với con bổi ở nhà đây. lúc bắt ở tiệm nó đã ra giọng. về nhà 2 hôm ra giọng đôi luôn, lòng mừng phấp phới. vậy mà nuôi nay gần 2 tháng, bọng quá ít, kè chim thì cứ lè lưỡi. a e xem có nên nuôi tiếp ko. nhug sáng treo e nó lên là nó ro ro rò rò.

MrKhoaMars

mình thì đang buồn với con bổi ở nhà đây. lúc bắt ở tiệm nó đã ra giọng. về nhà 2 hôm ra giọng đôi luôn, lòng mừng phấp phới. vậy mà nuôi nay gần 2 tháng, bọng quá ít, kè chim thì cứ lè lưỡi. a e xem có nên nuôi tiếp ko. nhug sáng treo e nó lên là nó ro ro rò rò.

Bác xem xem con bổi của bác củi lửa thế nào. Bổi về 2 tháng nó mất lửa rừng rồi sao được như bác mới lấy về được. Kiểm tra lại chế độ cào cào xem thế nào.

chaomao129

Bác xem xem con bổi của bác củi lửa thế nào. Bổi về 2 tháng nó mất lửa rừng rồi sao được như bác mới lấy về được. Kiểm tra lại chế độ cào cào xem thế nào.
Bác này nói đúng nè. Con của em nó cũng giảm lửa hơn so với hôm mới về nên không bọng nữa mà chỉ. Kêu lại khi mấy con ở nhà sổ thôi. Trường hợp này anh em có cách nào giữ lửa rừng xin chia sẻ thêm với ạ.

chaomao129

Xin thưa với các bác là sự vô duyên của em với chim quảng đến thế là cùng. Chiều qua sau 4 ngày công tác về thì em ktra vẫn thấy chim bay nhảy bình thường, trưa cho chim tắm, nó vẫn tắm. Nhưng sáng nay mở áo lồng ra thì thấy xù lông nằm đáy lồng rồi. Trưa nay tranh thủ chạy về thì em nó đã ra đi. Đây phải nói là con bổi mình ưng nhất từ trước tới giờ nên chăm rất kỹ vậy mà sự vô duyên với chim quảng cứ đeo bám mình miết. Có bác nào có chim quảng chính gốc bẫy đấu giá mềm ko giúp em có lại niềm đam mê với chim quảng với.

daibangxanhvg

nhắm khó thì coi bỏ qua! đi công tác xa như thế vậy về trời lạnh này tắm một phát nó lạnh rồi cảm cúm là đúng rồi còn gì?
kiểu này do thiếu chất gặp lạnh rồi ko đủ sức đề kháng rồi ko qua khỏi là chắc luôn!!

chaomao129

Tìm hữu duyên trong vô duyên.
Sáng nay sau thời gian nghỉ tết ghé tiệm chim của thằng em mua bịch cám đúng ngày nó mở cửa tiệm lại. Ngồi nói chuyện về quê ăn tết thấy có con bổi trong lồng sổ bọng, mình liền để ý, con này sổ liên tục. Mình liền lấy tấm chắn hai lồng bên cạnh ra, em nó đấu sổ liên tục thế là hỏi thằng em giá và bắt luôn vì đầu năm mở hàng nên giá bổi hữu nghị. Đến khi hỏi quê quán em nó thì lại là chim quảng nam, nghĩ cũng nản nhưng đầu năm có duyên gặp e nó thì rước về và chờ chữ duyên để e nó ở lại bên mình lâu lâu chút. Về đến nhà sang lồng trùm lại là sổ ầm ầm đấu với chim nhà. Lai hy vọng vào chữ duyên....

daibangxanhvg

có vẻ vui nhỉ? hihi. Đúng là không có dứt nợ được mà?
Anh ở đâu thế? hôm nào chỉ chổ em bắt con về nuôi thử xem sao?

chaomao129

có vẻ vui nhỉ? hihi. Đúng là không có dứt nợ được mà?
Anh ở đâu thế? hôm nào chỉ chổ em bắt con về nuôi thử xem sao?
Đúng là nợ thật. Mình ở sài gòn nếu bạn muốn bắt bổi thì inbox mình chỉ chỗ cho. Nhưng mà bắt bổi cũng hen xui bạn à. Bữa ko muốn bắt thì gặp em ưng ý. Bữa đi chọn thì ngồi cả buổi chẳng được em nào cả.

nadal125

Nhan chủ đề có duyên và vô duyên ;), mình mua 1 chú quảng nam nuôi được 2 tháng toàn wet weo....nhưng thôi kệ vẫn ráng chăm, thế mà Ôi thôi, 1 ngày gỡ tấm lót ra thay phân chim thế là em no xảy mất...bay khắp xóm nhờ mầy chú bẫy dùm nhưng cả ngày không được...Thế mà tối đến em nó lại tự mò vô lồng(hơi khó tin nhưng sự thật)...nuôi thêm gần 1 tháng từ ngày em nó trở về bữa nay tự nhiên em nó sổ dọng 6 âm nghe thật không thể tin nổi .... Lang thang nghe mấy bác chơi chim trên này nói về "cái tâm"...Giờ mình mới thấy thấm th

chaomao129

Nhan chủ đề có duyên và vô duyên ;), mình mua 1 chú quảng nam nuôi được 2 tháng toàn wet weo....nhưng thôi kệ vẫn ráng chăm, thế mà Ôi thôi, 1 ngày gỡ tấm lót ra thay phân chim thế là em no xảy mất...bay khắp xóm nhờ mầy chú bẫy dùm nhưng cả ngày không được...Thế mà tối đến em nó lại tự mò vô lồng(hơi khó tin nhưng sự thật)...nuôi thêm gần 1 tháng từ ngày em nó trở về bữa nay tự nhiên em nó sổ dọng 6 âm nghe thật không thể tin nổi .... Lang thang nghe mấy bác chơi chim trên này nói về "cái tâm"...Giờ mình mới thấy thấm th
Choi chim suong nhat la cai thu thuan boi. Lua duoc con boi hay can mot chut kinh nghiem va them chut cai duyen nua cung voi su kien tri se gat hai duoc thanh qua. Nhu hom qua minh moi ghe tiem chim, chim moi ve minh thay trong long tap the co mot con dang kha dep ma no cu nhay ra truoc long so bong nho nho trong khi cac con khac thi nup o trong. Ae dung chon noi con nay la chim nuoi roi tha ko ai chiu bat. Minh bat ra de rieng o long khac no so am am. Ai cung tro mat nhin hihiii. Cai duyen no o cho do.