Có nên báo với công an khi bị mất chim

phu52000

Member
Mình có 2 con chim ơ ngoài huế gửi vô nuôi cũng được 2 mùa rồi,trước giờ mình nuôi không sao,nhưng vừa rồi đem đi chơi cội, chim chơi rất hay, mình đem đi chơi được 3 lần thị bi mất trộm tối hôm qua,nên mình nghĩ có một số người vào chơi côi với mục đích xáu là để theo dõi ăn trộm chim.
Theo Ae thì mình có nên báo công an để nhờ công an điều tra/

lamgiadat

tình hình dạo này thấy trên diễn đàn đăng nạn trôm cướp chim táo bạo quá.mỗi lần đi chơi phải huy động 2 -3 anh em đi cùng.

cái này báo công an chắc ,chắc công an ko thèm giải quyết đâu bạn ơi.

noucamp98960

Khó mà điều tra lắm bạn, chim thì đâu có giấy tờ, hơn nữa mấy a công an lại ít người am hiểu về Chim, bắt tận tay thì còn dc chứ giờ thì coi như không còn hy vọng, bạn nói làm mình cũng lo lo, vì nhà mình nhỏ lại ít có người ở nhà. Mong bạn bớt buồn, mau chóng tìm dc em mới và nhớ cẩn thận hơn bạn nhé.

doankhucthu

Member
Mình có 2 con chim ơ ngoài huế gửi vô nuôi cũng được 2 mùa rồi,trước giờ mình nuôi không sao,nhưng vừa rồi đem đi chơi cội, chim chơi rất hay, mình đem đi chơi được 3 lần thị bi mất trộm tối hôm qua,nên mình nghĩ có một số người vào chơi côi với mục đích xáu là để theo dõi ăn trộm chim.
Theo Ae thì mình có nên báo công an để nhờ công an điều tra/
Bạn nên báo cho cảnh sát khu vực (phụ trách khu vực của bạn). Thứ nhất: để lực lượng Công an phường nắm tình hình ANTT trên địa bàn. Thứ 2: Nếu bắt được đối tượng trộm cắp tài sản (hoặc trộm chim) xảy ra khu vực xã, phường bạn ở thì họ sẽ có biện pháp đấu tranh, may mắn trúng mấy đối tượng đã trộm chim của bạn thì có cơ may tìm được những chú chim yêu quí.
Thân!

lồngchim

Trước hết xin chia buồn cùng bác
Theo tôi nghỉ việc báo công an để điều tra xem coi ai là người có ý đồ xấu và là người nào bắt chim của bạn thì điều đó mơ hồ và ko bao giờ có kết quả
Chỉ ngoại trừ khi công an bắt được bọn bắt chim rồi điều tra xem tụi nó bát chim của ai ở đâu may mắn thì gạp trúng đối tượng bắt chú chim của bạn
Cẩn thận vẫn tốt hơn báo công an

Thân

phu52000

Member
Bạn nên báo cho cảnh sát khu vực (phụ trách khu vực của bạn). Thứ nhất: để lực lượng Công an phường nắm tình hình ANTT trên địa bàn. Thứ 2: Nếu bắt được đối tượng trộm cắp tài sản (hoặc trộm chim) xảy ra khu vực xã, phường bạn ở thì họ sẽ có biện pháp đấu tranh, may mắn trúng mấy đối tượng đã trộm chim của bạn thì có cơ may tìm được những chú chim yêu quí.
Thân!

Mình cũng nghĩ vậy, mục đích báo để công an và bảo vệ khu phố đi tuân tra nhiều hơn, chứ không mong gì tìm được chim.

nguyễn-gđ

Chiến binh mặt gãy
Ko biết công an khu vực bạn ra sao chứ nhớ hồi vợ mình mất cái điện thoại mà vợ mình rất yêu. Lên chú CA nói câu xanh rờn ah:Viết tường trình đi,có của ko lo giữ giơf nói ai.
Vợ mình xanh mặt lủi thủi về. Mình sợ mất chim báo có lẽ cũng bị nói như vậy quá.
Thân chào

NDV

Ko biết công an khu vực bạn ra sao chứ nhớ hồi vợ mình mất cái điện thoại mà vợ mình rất yêu. Lên chú CA nói câu xanh rờn ah:Viết tường trình đi,có của ko lo giữ giơf nói ai.
Vợ mình xanh mặt lủi thủi về. Mình sợ mất chim báo có lẽ cũng bị nói như vậy quá.
Thân chào
chính xác, báo công an khu vực về vấn đề chim cò thì rất mơ hồ, thường trong khu phố có đội an ninh trật tự, mình nên báo cho tổ trưởng tổ dân phố để người ta xiếc chặt an ninh hơn thôi, tránh những trường hợp mất vặt khác sảy ra. dạo này chim tặc nhiều quá nhiều khi mang chim đi dợt cũng không giám mang 2 lồng đi nữa...

mecm

cứ báo đi bác,lỡ sau này bắt đc mấy thằng trộm chim mà nó khai bán cho ai mình chuộc lại đc thì con như có duyên

shopthuhavd

Cái vụ này là tình ngay lý gian khó mà công an xử lý được, trừ trường hợp mình " bắt tận tay day tận cánh" mới có thể đưa đến công an được, theo mình nghỉ vậy.
Thân chào !

Bav4ever

Theo như mình nghĩ là thế này.
Con chim đối với người chơi và người biết về chim mới biết giá trị thực của chú chim đó nên báo công an thì công an cũng chỉ giải quyết có lệ vì họ ko thể định giá chú chim đó là bao nhiêu tiền. Vì đối với những ai ko nuôi chim ko hiểu về chim thì con nào cũng như con nào nên có giá trị rất thấp. Trong luật có nói hành vi ăn cắp chỉ bị xử phạt hình sự khi giá trị món đồ bị ăn cắp > 500.000 đồng. Nếu <500.000 đồng thì đối tượng có hành vi ăn cắp chỉ bị phạt hành chính, thông báo về địa phương để địa phương quản lý.
2. Để chứng minh đây là chú chim của bạn hay giá trị của chú chim đó là bao nhiêu tiền là hết sức khó khăn.
3. Công an còn rất nhiều vụ việc cần giải quyết sao có thể giải quyết vấn đề chim bạn bị mất.
Ps: vài điều suy nghĩ

phu52000

Member
Theo như mình nghĩ là thế này.
Con chim đối với người chơi và người biết về chim mới biết giá trị thực của chú chim đó nên báo công an thì công an cũng chỉ giải quyết có lệ vì họ ko thể định giá chú chim đó là bao nhiêu tiền. Vì đối với những ai ko nuôi chim ko hiểu về chim thì con nào cũng như con nào nên có giá trị rất thấp. Trong luật có nói hành vi ăn cắp chỉ bị xử phạt hình sự khi giá trị món đồ bị ăn cắp > 500.000 đồng. Nếu <500.000 đồng thì đối tượng có hành vi ăn cắp chỉ bị phạt hành chính, thông báo về địa phương để địa phương quản lý.
2. Để chứng minh đây là chú chim của bạn hay giá trị của chú chim đó là bao nhiêu tiền là hết sức khó khăn.
3. Công an còn rất nhiều vụ việc cần giải quyết sao có thể giải quyết vấn đề chim bạn bị mất.
Ps: vài điều suy nghĩ

Vì mình nghĩ mất chim và lồng nữa, cái lông người ta sẽ định giá được, còn ý mình muốn báo công an ở đây, để cong an khu vực và tổ dân phố đi tuần tra nhiều hơn. chứ giờ mình thấy nạn trôm chim tung hoành mà không ai tố giac hết