Có phải má trắng mùa 2 thật khó chơi - Nhờ AE giúp đỡ

Le vinhloc

Tình hình là mình có chú má trắng mùa 2 thay lông xong hôm tháng 8/2013 đến tháng 11/2013 lấy liên tiếp 1 giải kk với số lượng lồng dự thi 160 lồng và 1 giải nhì với số lượng khoảng hơn 100 lồng ở 2 lần thi trong một tháng. Nhưng thay lông xong phân chim không tốt như mùa trước. Từ tháng 12/2013 đến giờ chim yếu đi phong thỉnh thoảng rớt lông đầu lông mình và một lông cánh. Đem phơi nắng từ 7h30-9h00 sáng mang vào trong mát thì chim lấy chân cào đầu, dùng mỏ rỉa bụng, có vẻ như rất ngứa ngáy, lông xù khô.Thỉnh thoảng lại tắm gió mà trước kia không hề có. Nghe tiếng chim lạ là bay loạng xa trong lồng không đổ bọng, khi đem ra kè thì nhấp cách vài cái rồi thôi.:confused:.Nhờ AE giúp mình chữa trị cho em nó căng lửa trở lại.

Sau đây là hình ảnh phân chim của chú:
[/URL][/IMG]

SherlockTN

Mình cũng gặp tình trạng này, nhưng là với chú bổi hơn 1 mùa. Phân chim sống và nát, cảm giác chim không khỏe mạnh, ăn cám rất ít, ăn vào chỉ để sống qua ngày. Ra cội thì nhao nhao được tí là cụp mào xù lông. Hóng cao thủ vào giúp đỡ!

Le vinhloc

Mình cũng gặp tình trạng này, nhưng là với chú bổi hơn 1 mùa. Phân chim sống và nát, cảm giác chim không khỏe mạnh, ăn cám rất ít, ăn vào chỉ để sống qua ngày. Ra cội thì nhao nhao được tí là cụp mào xù lông. Hóng cao thủ vào giúp đỡ!

Chú chim mình thì ăn cám khá tốt. Không hiểu sao :confused: nhờ cao thủ giúp thôi.

RauBien

Nghe bạn mô tả thì có khả năng giống 1 trường hợp mình chứng kiến.
Bạn (hoặc chủ trước) đã chăm chim với chế độ dinh dưỡng kích lửa cho chim thi đấu, đến khi cạn sức thì chim sẽ có những triệu chứng như gãy lông, cắn, rĩa lông hay chà đầu xuống cầu và dễ thấy nhất là chim rớt lông mào đầu tiên ( đa phần khi chim thay lông thì lông mào, má rớt cuối).
Bạn kiểm tra lại chế độ dinh dưỡng trước xem, nếu có thì thay đổi và xả cho em nó.
Những trường hợp này dễ phát sinh tật như bám lồng, lộn cầu, cắn đuôi,...
Vài dòng chia sẻ. Thân

mauchien88

mình thấy cũng nghe nhiều về chuyện này .người ta bảo là vỡ chim .nếu không phải chủ thớt bỏ qua

tenchiday

Có lẽ em nó bể rồi bác ạ. Đổi qua ba vì trộn trứng mồi tươi cho em nó lên lại thôi.

Thế

Má trắng mùa 2 khi thay lông nên nuôi mình nó, ai biểu lễ ham hố nuôi nhiều chi? Keke. Thay lông xong chưa khô lông cho đấu sớm mà đấu với chim cọp thành ra sình chim. Thôi bỏ mùa này thôi. Phân vậy là k ổn rồi, cho ăn trái cây 2 ngày Liên tục, cắt cám để rửa ruột rồi đổi cám nha. Chúc Lễ thành công. Thân/ thế.

Le vinhloc

Má trắng mùa 2 khi thay lông nên nuôi mình nó, ai biểu lễ ham hố nuôi nhiều chi? Keke. Thay lông xong chưa khô lông cho đấu sớm mà đấu với chim cọp thành ra sình chim. Thôi bỏ mùa này thôi. Phân vậy là k ổn rồi, cho ăn trái cây 2 ngày Liên tục, cắt cám để rửa ruột rồi đổi cám nha. Chúc Lễ thành công. Thân/ thế.
Vậy là toi chú chim cưng của mình rồi huhu. Cám ơn bác Thế nha.

dieulam

Anh thế nói hay quá. khakha